ในช่วงนี้สถานการณ์น้ำท่วมในหลายบ้านพื้นที่ยังคงวิกฤต หลายแห่งระดับน้ำท่วมสูงถึงศรีษะ และยังคงเห็นบรรดาเหล่านักการเมืองลงพื้นที่เพื่อช่วยเหลือประชาชนซึ่งเป็นการหาเสียงกลายๆ
ล่าสุดวันนี้ (4 ต.ค.) ร.อ.ธรรมนัส พรหมเผ่า เลขาธิการพรรคพลังประชารัฐ ได้ลงพื้นที่แจกถุงยังชีพช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมในเขตเทศบาลตำบลหัวเวียง อ.เสนาจ.พระนครศรีอยุธยา โดยจุดแรกเข้านมัสการ พระครูวิศิษฎ์สรการ (พระครูไทย) ประธานมูลนิธิพุทธสุวัณณภูมิ วัดบันไดช้าง มอบถุงยังชีพและน้ำดิ่ม 600 แพ็ค พร้อมปัจจัยซื้อสิ่งของจำเป็นด้วย
จากนั้น ร.อ.ธรรมนัส พร้อมพระครูและคณะลงเรือท้องแบน เข้าไปมอบถุงยังชีพให้ประชาชน สอบถามชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อนน้ำท่วมบ้าน ทำให้รับทราบว่าปีนี้ ในบริเวณ ต.หัวเวียง อ.เสนา มีปริมาณน้ำจำนวนมากทำให้ผู้สูงอายุ และลูกหลานที่ยังเป็นเด็กเล็กเดือดร้อนอย่างหนัก โดยการลงพื้นที่ครั้งนี้ ร.อ.ธรรมนัส ลงทุนลุยน้ำท่วมระดับหน้าอก บางจุดมิดศรีษะ แตกต่างจากการลงพื้นที่ของคณะรัฐมนตรี ส.ส. หรือผู้แทนส่วนราชการต่างๆ ที่นั่งเรือไปมอบสิ่งของช่วยประชาชน
ภายหลัง ร.อ.ธรรมนัส ได้โพสต์เฟซบุ๊กส่วนตัวระบุว่า วันนี้ผมและทีมงานได้เดินนำสิ่งของช่วยเหลือเข้าไปมอบให้ชุมชน ริมแม่น้ำ ที่ ต.หัวเวียง อ.เสนา จ.อยุธยา ที่ได้รับความเดือดในตอนนี้โดยผมได้แนะนำตัวกับชาวบ้านว่าผมเป็นจิตอาสาและกำชับกับทีมงานว่าห้ามบอกกับชาวบ้านว่าผมคือใคร แค่นำสิ่งของมาช่วยเหลือและต้องการรับฟังปัญหาที่แท้จริงจากชาวบ้านเท่านั้น โดยจุดประสงค์ของผมคือไม่ต้องการคำพูดเอาใจและต้องการรับรู้ความรู้สึกจริงๆของชาวบ้านโดยไม่ต้องเกรงใจ เพื่อที่ผมจะนำไปบอกต่อหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้แก้ไขปัญหาให้กับพี่น้องประชาชน และ ถ้าส่วนใดที่ตัวผมคนนี้สามารถทำให้กับพี่น้องประชาชนได้ทันทีผมก็จะทำให้ทุกท่านโดยไม่ลังเลครับ