12 ตุลาคม 2566 ที่ จ.พิษณุโลก สถานการณ์น้ำในแม่น้ำเข็ก หรือแม่น้ำวังทอง อ.วังทอง มีระดับน้ำอยู่ที่ 10.42 เมตร ซึ่งลดลง ต่ำกว่าตลิ่ง 1.08 เมตร ถือว่าเป็นสถานการณ์ที่ดีขึ้น แต่ก็ต้องเฝ้าระมัดระวังต่อไป เพราะยังคงมีฝนตกอยู่บนเทือกเขาเพชรบูรณ์อย่างต่อเนื่อง
ส่วนน้ำทั้งจากแม่น้ำยมสายเก่า และแม่น้ำยมสายหลัก ก็ยังคงมีน้ำเหนือ ไหลมาจาก จ.สุโขทัย อย่างต่อเนื่องเช่นกัน โดยขยับสูงขึ้นวันละ 5 – 10 เซนติเมตร โดยชลประทานได้ปล่อยน้ำ เข้าทุ่งบางระกำโมเดล ไปแล้วประมาณ 310 ล้าน ลบ.ม. หรือ 78% โดยเฉพาะน้ำในทุ่งแม่ระหัน ประชาชนต่างก็ปรับเปลี่ยนวิถีชีวิต มาทำการประมง หลังจากก่อนหน้านี้ ได้เก็บเกี่ยวผลผลิตไปแล้ว
ล่าสุดในวันที่ 14 ต.ค. นี้ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี และ รมว.คลัง พร้อมรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องได้ แจ้งกำหนดการเดินทาง มาติดตามสถานการณ์น้ำ ที่ จ.พิษณุโลก โดยจุดแรกที่จะไปติดตามคือ การผลิตน้ำประปา ของเทศบาลนครพิษณุโลก ที่ใช้น้ำดิบจากแม่น้ำน่าน ที่กำลังมีระดับสูงขึ้นมาก
ดูการตัดน้ำ เข้าไปเก็บไว้ในบึงตระเคร็ง เขต อ.บางระกำ และการไปติดตามการสร้างแก้มลิง ในเขต ต.หอกลอง อ.พรหมพิราม ซึ่งจะเกิดประโยชน์ต่อ ประชาชนในเขตพื้นที่ จ.พิษณุโลก และภาคเหนือตอนล่างเป็นอย่างมาก