28 มีนาคม 2566 นายเศรษฐา ทวีสิน ประธานที่ปรึกษาหัวหน้าครอบครัวเพื่อไทย ทวีตข้อความผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัว ระบุถึงสถานการณ์ฝุ่นละออง ว่า ปัญหามลภาวะทางฝุ่นตอนนี้เป็นที่น่าห่วงมากครับ โดยเฉพาะภาคเหนือของประเทศไทยอย่างแม่สาย จังหวัดเชียงราย หรือจังหวัดเชียงใหม่เอง ประชาชนได้รับผลกระทบอย่างหนัก และส่งผลกระทบระยะยาวต่อสุภาพของพี่น้องทุกคน ในภาคเศรษฐกิจและการท่องเที่ยวเองก็ได้รับผลกระทบอย่างมาก
เรื่องนี้ต้องแก้ไขโดยเร็วโดยอาศัยการจัดการหลายส่วนด้วยกัน ระยะสั้นทั้งการดูแลช่วยเหลือกลุ่มเสี่ยงสูง การสนับสนุนหน้ากากอนามัยที่มีประสิทธิภาพ ระยะกลางอย่างการจัดการน้ำเพื่อเปลี่ยนตอข้าวให้เป็นปุ๋ย ลดการเผาไร่โดยเปลี่ยนไปใช้ปุ๋ยจุลินทรีย์ ใช้กลไกทางตลาดจูงใจให้ไม่เผา ดันราคารถไฟฟ้าลงเพื่อสนับสนุนให้คนใช้รถไฟฟ้ามากขึ้น และระยะยาวด้วยการผลักดันกฎหมายอากาศสะอาด การต่างประเทศที่ต้องเจรจากับเพื่อนบ้าน และพัฒนานวัตกรรมการเกษตรเพื่อขจัดปัญหาตั้งแต่ต้นตอ
"อากาศสะอาดเพื่อใช้หายใจ ควรเป็นสิทธิขั้นพื้นฐานที่สุด ที่พี่น้องประชาชนต้องได้รับครับ"