13 เมษายน 2566 นายเศรษฐา ทวีสิน แคนดิเดตนายกรัฐมนตรีพรรคเพื่อไทย พร้อมด้วยผู้สมัคร ส.ส. บัญชีรายชื่อพรรคเพื่อไทย นายสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ และผู้สมัคร ส.ส.พรรคเพื่อไทยจังหวัดเพชรบุรีทั้ง 3 เขต ประกอบด้วย เขต 1 นายกิตติ ทรัพย์วิสุทธิ์ เบอร์ 9, เขต 2 นายชัยณาม ว่องไว เบอร์ 2, เขต 3 นายภาณุมาศ อังกินันทน์ เบอร์ 5 เข้าสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัดมหาธาตุวรวิหาร อ.เมือง จ.เพชรบุรี เพื่อความเป็นสิริมงคล ในเทศกาลสงกรานต์ ปีใหม่ไทย
โดย นายเศรษฐา ได้เข้าไปไหว้พระในพระอุโบสถ และสรงน้ำพระ เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ จากนั้นได้ทำบุญถวายสังฆทาน ตามประเพณีไทยที่วันที่ 13 เมษายนของทุกปีจะเป็นวันขึ้นปีใหม่ไทย
บรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีชาวเพชรบุรีที่มาทำบุญที่วัดมหาธาตุ มามอบพวงมาลัย ขอถ่ายรูปกับนายเศรษฐา และอวยพรให้ได้เป็นนายกรัฐมนตรี
จากนั้นในช่วงบ่ายวันนี้ นายเศรษฐา พร้อมคณะ จะเดินทางไปวัดลักษณาราม อ.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี เพื่อพบปะประชาชน และร่วมทำบุญในวันสงกรานต์ด้วย