26 มีนาคม 2566 ที่ จ.ลพบุรี เมื่อคืนที่ผ่านมา ร.ต.ท.วีรภัทร ขวัญศรีเพีชร พนักงานสอบสวน สภ.โคกสำโรง ได้รับแจ้งเหตุจากทางวิทยุว่า มีบุคคลเมาสุรา ขับรถยนต์ชนคนในงานบวช ที่วัดเขาสะพานนาค มีผู้บาดเจ็บเกือบ 20 ราย จึงได้เดินทางเข้าตรวจสอบ
ที่เกิดเหตุพบรถยนต์เก๋งโตโยต้าแคมรี่ จอดอยู่บริเวณในงานดังกล่าว ได้รับความเสียหาย ทราบชื่อเจ้าของรถคือ นายวีระชัย นาควัน อายุ 47 ปี อยู่ในสภาพมืนเมา ตรวจค้นในรถยนต์ดังกล่าว พบอาวุธมีดยาว 50 เซนติเมตร อยู่ในรถยนต์
สอบถามผู้จัดงานบวชคือ นายอภิซาติ โพทูถ แจ้งได้ว่า รับความเสียหาย จากการกระทำของผู้ต้องหาหลายอย่าง นายพีรพล ลิ้มแก้ว เจ้าของโต๊ะจีน แจ้งว่า อุปกรณ์โต๊ะจีนจำนวน 11 ชุด ชุดละ 4,500 บาท ได้รับความเสียหาย และมีไฟ ประกอบในงานได้รับความเสียหาย รถยนต์และจักรยานยนต์เสียหาย 3 คัน มีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย ถูกเจ้าหน้าที่มูลนิธินำตัวส่งโรงพยาบาลโคกสำโรง
จึงได้เดินทางไปยังโรงพยาบาลโคกสำโรง พบได้รับบาดเจ็บ พักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลโคกสำโรง ประกอบด้วย 1.สมจิตร บุญเบีย อายุ 63 ปี 2.นายประยงค์ บัวตา อายุ 53 ปี 3.นางสาวอภิชญา บัวตา อายุ 21 ปี 4.นายบุญลือ แย้มมาก อายุ 57 ปี 5.นางสาวเกศินี แย้มมาก อายุ 28 ปี
ส่วนผู้บาดเจ็บคนอื่น บาดเจ็บไม่มาก สามารถกลับบ้านได้ ส่วนสาเหตุน่าจะเกิดจาก ผู้ก่อเหตุอยู่ในอาการมึนเมา และมีปัญหาทะเลาะกับเจ้าของงาน จึงขับรถเข้าไปชนในงานเลี้ยงดังกล่าว