12 มีนาคม 2566 เกิดพายุฤดูร้อน และลูกเห็บตกอย่างหนัก 5-10นาที เป็นบริเวณกว้าง ในพื้นที่บ้านด่าน บ้านเปียงซ้อ ตำบลขุนน่าน อำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดน่าน โดยลูกเห็บมีขนาดประมาณปลายนิ้วมือ ตกลงมาจำนวนมากจนพื้นดินเป็นสีขาวโพลนไปทั่วบริเวณ คล้ายหิมะเหมือนในต่างประเทศ สร้างความตื่นเต้นให้กับชาวบ้านในพื้นที่เป็นอย่างมาก เพราะไม่เคยปรากฏการณ์เช่นนี้มาก่อน ทุกคนต่างเอาโทรศัพท์มือถือมาเก็บภาพไว้ อย่างไรก็ตาม เบื้องต้นไม่มีรายงานความเสียหาย
ขณะที่ยังพบลมพายุฝน และลูกเห็บตกเช่นกันในพื้นที่อำเภอแม่จริม และในอีกหลายพื้นที่ซึ่งกำลังเริ่มมีสภาพอากาศท้องฟ้ามืดครึ้มและมีลมพัดแรง ซึ่งทางป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ได้ประกาศเตือนประชาชนให้ระวังภัยจากลมพายุฝน และลูกเห็บในครั้งนี้
ชมคลิป