16 พฤษภาคม 2567 ที่วัดสุทธาโภชน์ ลาดกระบัง นายกฤษฎางค์ นุตจรัส ทนายความประจำศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน เปิดเผยถึง สาเหตุการเสียชีวิต ของ น.ส.เนติพร ที่เจ้าหน้าที่ รพ.ธรรมศาสตร์ แจ้งญาติสาเหตุการเสียชีวิต เกิดจาก 3 สาเหตุ คือ 1.มีภาวะหัวใจล้มเหลวเฉียบพลัน 2.ภาวะสมดุลเกลือแร่ผิดปกติ และ 3.หัวใจโต
นอกจากนี้ยังต้องรอผลแล็บการตรวจเลือดกับสารคัดหลั่ง ซึ่งได้ส่งไปตรวจแล้วและยังไม่ได้มีผลออกมา แต่ทางโรงพยาบาลธรรมศาสตร์เฉลิมพระเกียรติ ได้ออกใบมรณบัตรเพื่อให้ญาตินำศพออกมาประกอบพิธีทางศาสนาที่วัด โดยสาเหตุที่ รพ.ธรรมศาสตร์ฯ แจ้งต่อเจ้าหน้าที่เขต ผู้รับแจ้งสาเหตุของการตาย มี 3 สาเหตุหลักตามที่กล่าวข้างต้น
ทนายกฤษฎางค์ ยังระบุด้วยว่า สิ่งที่คนอยากรู้ว่าการตายของ น.ส.เนติพร มีส่วนสาเหตุการตายเช่น มีกระบวนการแทรกแซงการรักษา หรือการรักษาที่ประมาทเลินเล่อของผู้ใดผู้หนึ่งหรือไม่ ซึ่งได้รับเอกสารจาก รพ.ธรรมศาสตร์ฯ มาบางส่วน และส่วนที่รอจาก รพ.กรมราชทัณฑ์ยังไม่ได้รับ โดยจะทำให้มีการต่อจิ๊กซอว์ได้ว่าเกิดอะไรขึ้น
จี้ถามขั้นตอนกู้ชีพจากกรมราชทัณฑ์
ส่วนที่ผลชันสูตรยังไม่ออก รพ.กรมราชทัณฑ์ยังไม่ส่งการรักษาพยาบาลให้ กับ รพ.ธรรมศาสตร์ฯ พร้อมทั้งขอกล้องวงจรปิดในสถานที่นอนพักว่ามีการช่วยเหลือกันอย่างไร ทุกอย่างทางกรมราชทัณฑ์ ยังไม่ส่งทั้งที่ พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง รมว.ยุติธรรม และนายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี รับปากจะให้ความร่วมมือกับญาติ แต่ตอนนี้หน่วยงานกลับไม่ให้ความร่วมมือ
"บุ้ง ทะลุวัง" เสียชีวิตก่อนถึง รพ.ธรรมศาสตร์
ทนายความ ยังกล่าวด้วยว่า ในกระเพาะอาหารของ น.ส.เนติพร ไม่มีอาหาร ส่วนค่าสารพิษในร่างกายยังอยู่ระหว่างตรวจสอบ ส่วนที่ยืนยันได้คือ เสียชีวิตแล้ว ก่อนถึง รพ.ธรรมศาสตร์ฯ และอาจเป็นการรักษาที่ผิดพลาด โดยมีหลักฐานบางประเด็นที่บ่งชี้ว่า กรมราชทัณฑ์ ก็รู้แล้วว่า น.ส.เนติพร เสียชีวิตก่อนมาถึง
"น.ส.เนติพร ไม่ได้มีสัญญาณชีพในวันที่พาตัวส่งมาที่ รพ.ธรรมศาสตร์ฯ หรือทางการแพทย์เรียกว่าตายมาแล้ว จึงต้องขอรายละเอียดจาก รพ.ราชทัณฑ์ และขั้นตอนการปฏิบัติในการปั๊มหัวใจทั้งหมด"
อย่างไรก็ตามในการแถลงจะต้องรักษาความลับของผู้เสียชีวิต เพราะบางส่วนต้องเก็บไว้ก่อนรอผลจากกรมราชทัณฑ์อีกครั้ง และข้อมูลที่ยังไม่ได้ให้มา หรือมีใครต้องรับผิดชอบ หรือมีการประมาทเลินเล่อหรือไม่