8 กันยายน 2566 นายจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ ในฐานะรักษาการหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ พร้อมด้วยพร้อมด้วย นายสาธิต ปิตุเตชะ,นางวทันยา บุนนาค ประธานนวัตกรรมการเมือง, นายสรรเพชญ บุญญามณี สส.สงขลา, นายร่มธรรม ขำนุรักษ์ สส.พัทลุง, นางรัชฎาภรณ์ แก้วสนิท อดีตสส.แบบบัญชีรายชื่อ ลงพื้นที่จังหวัดระยอง ช่วย นพ.บัญญัติ เจตนจันทร์ ผู้สมัคร สส.ระยอง เขต 3 หาเสียง
โดยนายจุรินทร์ และคณะได้ขึ้นรถแห่รอบขึ้นตลาดเขาดิน - ตลาดสี่แยกประแสร์ ต.ทุ่งควายกิน ก่อนที่จะขึ้นรถแห่อีกครั้งจากตลาดสามย่านไปยังอนุสาวรีย์สุนทรภู่
นายจุรินทร์ กล่าวว่า ตนมาตั้งแต่บ่ายไปรถแห่กับ หมอบัญญัติ ที่ทุ่งควายกิน และตลาดสามย่าน เสียงตอบรับดีมาก เพราะมีแต่คนออกมาหน้าบ้านชูสองนิ้ว ตนสังหรณ์ใจว่าวันที่ 10 ก.ย. ที่จะถึงนี้ จะได้ผู้แทนคนใหม่เป็น หมอบัญญัติ ส่วนจะได้เป็นจริงๆ ก็ต้องไปช่วยกันลงคะแนนให้สังหรณ์กลายเป็นความจริงได้ พร้อมกล่าวว่า เที่ยวนี้ปชป.รวมพลังกันเข้มแข็งหลายวันที่ผ่านมามีคนสำคัญของพรรคทั่วประเทศ ลงพื้นที่มาให้กำลังใจ หมอบัญญัติ สะท้อนให้เห็นว่าเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันสนันสนุนหมอบัญญัติได้รับใช้ประชาชนอีกครั้ง
พร้อมขอบคุณชาวระยอง แม้ว่าที่ผ่านมาไม่ได้รับการเลือกตั้ง แต่ได้รับคะแนนมากว่าแสนคะแนน และพื้นที่นี้ได้รับคะแนนเกือบหมื่นห้าพันคะแนน ซึ่งเป็นกำลังใจ และพลังใจปชป.เสนอตัวรับใช้ประชาชนในพื้นที่ต้องไป การเลือกตั้งครั้งนี้ไม่เหมือนครั้งก่อน เป็นการเลือกตั้งซ่อมเพียงคนเดียว ไม่ใช่เลือกพรรค ครั้งที่ผ่านมาเลือกพรรคแล้วไปหารเฉลี่ยวุ่นวายเหมือนขายปลาช่อน หวังว่าจะเติมต่อคะแนนให้ หมอบัญญัติ เข้าไปทำหน้าที่อีกครั้ง แม้ว่าจะเลือกไปแล้วไม่มีผลต่อการเปลี่ยนแปลงรัฐบาล ครั้งนี้เลือกใครทั้ง 3 เบอร์ ก็เป็นฝ่ายค้านหมด เลือกประชาธิปัตย์เป็นฝ่ายค้านไม่มีผิดหวัง พร้อมทำหน้าที่ตรวจสอบรักษาผลประโยชน์คนไทยทั้งประเทศ
นายจุรินทร์ กล่าวต่อ จะไปเลือกคนบ้านอื่นทำไม เพราะผู้แทนอยู่หน้าบ้านเรา เป็นสส.มา 3 สมัยเข้าสภาฯปุ๊บทำงานได้ทันทีโดยการันตีว่าหมอบัญญัติเป็นหมอน้ำดีของสภาฯ ทั้งการทำหน้าที่ในพื้นที่ ซึ่งประชาชนรู้ดี มีความรับผิดชอบสูงสุดในสภาฯ เปิดประชุมสภาฯนอกจากเห็นประธานสภาฯ ต้องเห็นหมอบัญญัติ จนปิดประชุม นอกจากนีังานในพรรคยังได้รับความไว้วางใจเป็นกรรมการบริหารพรรค ในฐานะหัวหน้าพรรคเห็นแววตั้งเป็นรองโฆษกพรรคอีกหน้าที่หนึ่ง นอกจากนี้ยังไม่มีประวัติด่างพร้อยตลอดการทำหน้าที่เสียภาษีครบถ้วน ในฐานะพลเมืองดี มีคุณสมบัติเป็นรัฐมนตรีได้ ก่อนทิ้งท้ายว่า ตนยืนยันว่าหากเลือกหมอบัญญัติ ไม่ต้องเสียเวลาเลือกตั้งซ่อมอีกไม่รู้กี่รอบ
ขณะที่นางวทันยา กล่าวว่า สตรีที่มาในวันนี้จำนวนมากเปรียบเหมือนช้างเท้าหน้าในบ้าน และต้องเอาให้อยู่หมัด อย่าให้พลาด บอกครอบครัวให้เลือกหมอบัญญัติ รอบนี้คะแนนเสียงต้องท่วมท้น วันอาทิตย์นี้(10 ก.ย.) เป็นการเลือกตั้งที่ไม่ใช่การกำหนดทิศทางของประเทศ เพราะได้นายกรัฐมนตรีคนที่ 30 เป็นที่เรียบร้อยแล้ว เมื่อเลือกไปแล้วเขาจะต้องไม่หายไปไหน เลือกคนบ้านเราเข้าไปทำหน้าที่
“เมื่อเลือกไปแล้วเขาจะต้องกลับมาดูแลชาวแกลง-เขาชะเมา ถ้าเป็นแบบนี้คนแกลงก็ต้องเลือกคนแกลง คนบ้านเดียวกัน ถ้าคนแกลงไม่เลือกคนแกลงแล้วจะไปเลือกใครที่ไหน” นางวทันยา กล่าว
ด้านนพ.บัญญัติ กล่าวว่า การปราศรัยย่อยที่อนุสาวรีย์สุนทรภู่ ต.ก่ำ อ.แกลงจ.ระยอง คงเป็นการปราศรัยย่อยจุดสุดท้ายของการรณรงค์หาเสียงเลือกตั้งในครั้งนี้ ตนรู้สึกอุ่นใจมากประชาชนมาต้อนรับอุ่นหนาฝาคลั่ง แม้ว่าไม่ได้เตรียมที่นั่ง ไม่ได้เตรียมเก้าอี้ก็มารอคอยกันอย่างคับคั่ง หมอบัญญัติเป็นส.ส.มา 3 สมัยแล้ว แม้การเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมาผิดพลาดทางเทคนิคเล็กน้อย สืบเนื่องจากกระแสหลายๆอย่าง ภาพจำของหมออาจจะเลือนลางไป แต่โชคดีที่จ.ระยองเขต 3 อ.แกลง-เขาชะเมา มีโอกาสได้เลือกตั้งซ่อม แม้ว่าการหาเสียง 20 กว่าวัน ภาพจำของหมอบัญญัติถูกรื้อฟื้นขึ้นมา ก่อให้เกิดสิ่งที่เรียกว่าตัวแทนสส. ระยอง เขต 3 ให้ตนดำรงตำแหน่งสส.สมัยที่ 4