จากกรณีชาวบ้านหาของป่าพลัดหลงไปในพื้นที่ฝั่งกัมพูชา จนได้รับบาดเจ็บ และมีทหารกัมพูชาให้การช่วยเหลือจนได้รับบาดเจ็บเช่นกัน นั้น ล่าสุด ศูนย์ประสานงานชายแดนไทย-กัมพูชา ศูนย์ปฏิบัติการกองทัพภาคที่ 1 และกองกำลังบูรพา ได้ประสานนำชาวไทยที่ประสบอุบัติเหตุกลับมารักษา ที่โรงพยาบาลอรัญประเทศ จนอาการปลอดภัย
ในส่วนของ ส.อ.เซง ซวน สังกัดหน่วยทหารพัฒนาที่ 5 พนมฉัตร ซึ่งเป็นทหารกัมพูชาที่ให้การช่วยเหลือคนไทย ได้เข้ารับการรักษาตัว ที่โรงพยาบาลภูมิภาคทหารที่ 5 จ.พระตะบอง ประเทศกัมพูชา แต่ยังมีอาการบาดเจ็บบริเวณดวงตา ต้องได้รับการรักษาเฉพาะทาง
พล.อ.ณรงค์พันธ์ จิตต์แก้วแท้ ผู้บัญชาการทหารบก ได้มอบให้กองทัพภาคที่ 1 เข้าประสานเรื่องการรักษาอาการบาดเจ็บของ ส.อ.เซง ซวน อย่างเต็มที่ โดยได้ส่งทีมแพทย์จากโรงพยาบาลค่ายสุรสิงหนาท อำนวยความสะดวกนำส่งมารักษาเฉพาะทางด้านจักษุ ที่โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า กทม. เมื่อ 4 กรกฎาคม ที่ผ่านมา
พร้อมกำชับให้หน่วยที่เกี่ยวข้องให้การดูแลและช่วยเหลืออย่างต่อเนื่อง จนกว่าอาการจะทุเลาและสามารถกลับไปรับการรักษาต่อที่กัมพูชา ซึ่งการช่วยเหลือนี้เป็นการแสดงไมตรีจิต ขอบคุณในความเสียสละของทหารกัมพูชาที่ให้การช่วยเหลือราษฎรไทย
ทั้งนี้ กองทัพบกไทย-กัมพูชา มีความสัมพันธ์ทางทหารที่ดี ผ่านกลไกความร่วมมือในระดับต่าง ๆ รวมถึงการจัดลาดตระเวนร่วม และดำเนินโครงการหมู่บ้านเข้มแข็งคู่ขนาน ซึ่งมีการพัฒนาร่วมกันมาอย่างต่อเนื่อง ส่งผลให้ที่ผ่านมาพื้นที่ชายแดนด้านนี้ มีความสงบสุข ปลอดภัย ประชาชนมีคุณภาพชีวิตที่ดี ซึ่งถือเป็นความมั่นคงอย่างยั่งยืนของประเทศไทยและเพื่อนบ้าน