23 มิถุนายน 2566 บรรยากาศการรายงานตัวส.ส. ที่อาคารรัฐสภายังดำเนินการอย่างต่อเนื่อง พร้อม ๆ กับส.ส. ได้รับรายงานเบื้องต้นให้เตรียมตัวพร้อมเข้าร่
ทั้งนี้ สอดคล้องกับที่นายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกฯและรมว.สาธารณสุข ให้สัมภาษณ์วันเดียวกันว่า จะมีรัฐพิธีเปิดสภาในวันที่ 3 ก.ค.นี้
สรุปยอด ส.ส.มารายงานตัวตลอดทั้งวันรวมทั้งสิ้นเพียง 14 คน แบ่งเป็น
พรรคเพื่อไทย 4 คน
พรรคภูมิใจไทย 1 คน
พรรคพลังประชารัฐ 1 คน
พรรครวมไทยสร้างชาติ 6 คน
พรรคประชาธิปัตย์ 1 คน
พรรคเป็นธรรม 1 คน
รวม 4 วัน (20-23 มิ.ย.) มีส.ส.มารายงานตัวแล้วรวมทั้งสิ้น 257 คน ยังคงเหลือส.ส.ที่ยังไม่มารายงานตัว อีก 243 คน
ทั้งนี้ ทางสำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร ยังเปิดให้ส.ส.มารายงานตัวในวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ตั้งแต่เวลา 08.30 น.-16.30 น. ด้วย
อย่างไรก็ตาม มีรายงานว่า บรรดาส.ส.ได้รับแจ้งในเบื้องต้น ให้เตรียมเข้าร่วมรัฐพิธีในวันที่ 3 ก.ค. และประชุมสภาฯ นัดแรกเพื่อเลือกประธานสภาฯ วันที่ 4 ก.ค.นี้