10 มิถุนายน 2567 ที่ หมู่บ้านช้างเพนียดหลวง ต.สวนพริก อ.พระนครศรีอยุธยา จ.พระนครศรีอยุธยา สมเด็จพระมหารัชมงคลมุนี เจ้าคณะใหญ่หนกลาง กรรมการมหาเถรสมาคม ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดไตรมิตรวิทยารามวรวิหาร ได้เมตตา อธิฐานจิต สายสิญจน์มงคล มอบให้ เพื่อนำมาคล้องคอรับขวัญ ลูกช้างพังจามจุรี ซึ่งตกลูกช้างแฝด เป็นเพศผู้และเพศเมีย มอบหมายให้ พระครูนิรุตติบริหาร นำสายสิญจน์มงคลมาผูกรับขวัญให้ลูกช้างฝาแฝด
มี นางสมทรง พันธ์เจริญวรกุล นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพระนครศรีอยุธยา, "เขาทราย แกแล็กซี่" ซึ่งเป็นสุดยอดมวยสากลโลก และเป็นคู่แฝด, ตู้-ดิเรก อมตยกุล และประชาชนชาวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เข้าร่วมรับพิธีขวัญ
ด้าน นายสุระ แสนคำ หรือ เขาทราย แกแล็กซี่ เปิดเผยว่า ตนเองได้ทราบข่าวว่าพังจามจุรีออกลูกช้างแฝดมา 2 เชือก ชายและหญิงซึ่งเป็นคู่แฝดต่างเพศคู่แรกของโลก จึงได้เดินทางมาพร้อมกับพระครูเกษมจันทวิมลหรือพระอาจารย์แดง ซึ่งตนเองเป็นลูกศิษย์ เดินทางมารร่วมพิธีรับขวัญช้างทั้งสองเชือก ซึ่งตนเองดีใจที่ประเทศไทยนั้นมีช้างออกลูกเป็นแฝดต่างเพศกัน ซึ่งตนเองก็เป็นคู่แฝด และก็เป็นเป็นอดีตนักมวยแชมป์โลกชาวไทย เหมือนกับช้างคู่แฝดคู่นี้ จึงอยากให้ช้างคู่แฝด มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง และขอเชิญชวนประชาชนเดินทางมาชมลูกช้างคู่แฝดชายหญิง คู่แรกของโลก ได้ที่หมู่บ้านช้างเพนียดหลวง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา