เมื่อเวลา 22.00 น. วันที่ 19 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ตำรวจ สภ.เมืองตราด ได้รับการประสานจาก สภ.ด่านชุมพล อ.บ่อไร่ จ.ตราด ให้ช่วยสกัดจับรถกระบะต้องสงสัย หลบหนีมาทางถนนสายไร่ป่า-ด่านชุมพล
หลังรับแจ้ง ร.ต.อ.ถนอมศิลป์ ว่องไว หัวหน้าชุดตำรวจสายตรวจ พร้อมกำลังรวม 4 นาย ได้ออกติดตามรถต้องสงสัย มาถึงบริเวณสามแยกไร่ป่า เห็นรถตำรวจ สภ.ด่านชุมพล ติดตามรถต้องสงสัยมาอย่างใกล้ชิด ตำรวจ สภ.เมืองตราด จึงขับรถติดตามและประกาศให้หยุดรถ
แต่รถคันดังกล่าวไม่ยอมหยุด ยังเร่งเครื่อเลี้ยวขวาเข้าถนนสุขุมวิท มุ่งหน้าเข้าตัวเมืองตราด เมื่อถึงปากซอยแหนงแหน ต.วังกระแจะ ปรากฏว่ารถต้องสงสัยเสียหลักหมุนคว้าง ก่อนพุ่งชนรถตำรวจ ทำให้ ส.ต.ท.รัชกฤช แสงสะท้าน พลขับ บาดเจ็บที่ขาขวา ไม่สามารถขยับตัวออกจากรถได้ กู้ภัยฯ ได้ปฐมพยาบาลเบื้องต้น ก่อนนำตัวส่งโรงพยาบาลตราด
ตำรวจสายตรวจที่มาด้วยกัน จึงยิงปืนใส่ล้อรถยนต์ต้องสงสัย เพื่อหยุดรถ แต่รถคันดังกล่าวได้ขับหลบหนีเข้าไปในตัเวมืองตราดอีกครั้ง โดยมีรถตำรวจ สภ.ด่านชุมพล ติดตามไปอย่างกระชั้นชิด จนกระทั่งเวลาประมาณ 22.50 น. รถคันดังกล่าวได้ประสบอุบัติเหตุตกถนนบริเวณสามแยกด่านชุมพล
ตำรวจจึงเข้าควบคุมตัวคนขับไว้ได้หลังขับรถหลบหนีมาเกือบ 100 กิโลเมตร ทราบชื่อ นายสิทธิศักดิ์ (สงวนนามสกุล) อายุ 35 ปี ตรวจค้นภายในรถ พบอุปกรณ์การเสพยา และมีดพกจำนวน 1 เล่ม จึงยึดไว้เป็นหลักฐาน
ผู้สื่อข่าวสอบถามนายสิทธิศักดิ์ ถึงสาเหตุที่หลบหนี เจ้าตัวตอบสั้นๆ ว่า กลัวถูกจับ จากนั้นเจ้าหน้าที่กู้ภัยฯ ได้ช่วยทำแผลบริเวณศีรษะ ก่อนตำรวจจะควบคุมตัวส่งโรงพยาบาลบ่อไร่
นางสมบูรณ์ (สงวนนามสกุล) อายุ 55 ปี แม่นายสิทธิศักดิ์ ตัดพ้อและยอมรับกับสื่อว่า ลูกชายติดยาเสพติด ทุกวันนี้ต้องอยู่กับลูกชายและหลาน 2 ขวบ รวม 3 คน ตนเองก็ระวังตัวอยู่ตลอดเวลา ดูข่าว ฟังข่าว ลูกติดยาเสพติด ทำร้ายคนในครอบครัว
ส่วนวันนี้ลูกชายมีอาการคลุ้มคลั่งเมายา ขโมยกุญแจเอารถยนต์ไปขับเอง ทั้งที่ตนเองเก็บซ่อนไว้แล้ว ตนเองขอความช่วยเหลือจาก อบต. และตำรวจให้ช่วยกันจับ ลูกชายมีปัญหาหลายครั้งแต่ทำอะไรไม่ได้ วันนี้รอดชีวิตได้ก็บุญแล้ว ส่วนความเสียหายช่างมัน และฝากไปยังรัฐบาลช่วยจัดการปัญหายาเสพติดให้จริงจัง