วันที่ 4 ตุลาคม 2566 เวลา 09.00 น. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เจ้าหน้าที่กรมปศุสัตว์และบริษัทผู้รับเหมาในการขนย้ายตู้คอนเทรนเนอร์ที่บรรจุซากหมูเถื่อนของกลางที่กรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) จับกุมได้จำนวน 161 ตู้ น้ำหนักรวมกว่า 4,000ตัน ซึ่งมีการลักลอบนำเข้าจากต่างประเทศ และมีการขนย้ายมาฝังกลบเพื่อทำลาย ที่บริเวณศูนย์วิจัยและพัฒนาอาหารสัตว์ จ.สระแก้ว ม.3 บ้านเขาตาง๊อก ต.คลองไก่เถื่อน อ.คลองหาด จ.สระแก้ว โดยเริ่มมีการฝั่งกลบตั้งแต่วันที่ 2 ต.ค.2566 ที่ผ่านมา จำนวน 20 ตู้ฯ ปรากฏว่า ส่งกลิ่นเหม็น จนชาวบ้านออกมาร้องเรียน กระทั่ง ผู้ว่าราชการจังหวัดสระแก้ว สั่งการให้ยุติการฝังกลบไปก่อน โดยให้เร่งจัดทำประชาคมชาวบ้าน เมื่อช่วงเย็นวานนี้ (3 ต.ค.2566) ซึ่งผลปรากฏว่า ชาวบ้านลงมติไม่ต้องการให้มีการฝังกลบในพื้นที่อีก พร้อมทั้งให้ขนย้ายซากหมูที่รอฝังกลบอีกจำนวน 19 ตู้ฯ ที่กำลังจะเน่าเสียออกจากพื้นที่ภายใน 3 วัน และเร่งแก้ปัญหาผลกระทบที่จะเกิดขึ้น หลังจากมีการฝังกลบซากหมูเถื่อนไปแล้ว เพื่อไม่ให้เกิดความเดือนร้อนกับประชาชนในพื้นที่ รวมทั้งแหล่งน้ำในอนาคต
ด้าน นายน้อย สุขทอง ผู้ใหญ่บ้าน ม.3 บ้านเขาตาง๊อก พร้อมด้วยกำนัน และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง ได้เดินทางไปตรวจสอบการแก้ไขปัญหาของเจ้าหน้าที่ พร้อมทั้งกล่าวว่า วันที่เกิดปัญหา กลิ่นเหม็นเกิดขึ้นตลอดทั้งคืน เพราะรถมาจอดรอเพื่อนำซากหมูมาฝังกลบจำนวน 20 ตู้แรก แต่หลังจากมีการฝังไปแล้ว และที่ประชุมประชาคมมีมติไม่ให้มีการฝังต่อ และเกิดฝนตกหนักในพื้นที่ทำให้กลิ่นเหม็นเบาลง ตอนนี้ชาวบ้านก็สบายใจกันแล้ว ส่วนซากหมูที่ฝังไปแล้ว ถือว่ามีจำนวนไม่มาก ชาวบ้านก็ไม่ได้หวาดกลัวอะไร ซึ่งครั้งแรกตั้งเป้าไว้ 161 ตู้ 4,000 ตัน ก่อนนำมาลงก็แค่แจ้งให้ผู้ใหญ่บ้าน 2 หมู่บ้าน และนายอำเภอ ตอนแรกบอกให้ทำประชาคมชาวบ้านก่อน ก็ไม่ได้มีการดำเนินการ บอกแค่ว่า จะเอาแค่ซากหมูที่สิ้นสุดคดีมาก่อนประมาณ 70 กว่าตู้ พอระยะเวลาเลยไปเป็นเดือนกว่า ซากหมูก็สิ้นสุดคดีทั้งหมดจึงเพิ่มเป็น 161 ตู้