วันที่ 21 กันยายน 2566 เมื่อเวลา 11.30 น. นายศรชัย ชูวิเชียร เลขา ปปท. พร้อมด้วย พล.ต.ต.จรูญเกียรติ ปานแก้ว ผบก.ปปป. รรท.ผบก.ทล. และเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ได้ร่วมกันจับกุม นายณัฐพงศ์ แตงสุวรรณ นายกเทศมนตรีเมืองบางแก้ว จากกรณีถูกกล่าวหาเรียกรับเงินสินบนจากผู้ประกอบการ พร้อมด้วยของกลางเป็นเงินสด จำนวน 1,560,650 บาท โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจได้แจ้งข้อหา และแจ้งสิทธิ์ของผู้ต้องหาให้กับนายกเทศเมืองบางแก้ว ให้รับทราบ พร้อมทำการบันทึกจับกุม
สำหรับการเข้าจับกุม นายกเทศมนตรีเมืองบางแก้ว ในครั้งนี้ มีรายงานว่า มีผู้ประกอบการรายหนึ่ง ได้ยื่นเรื่องร้องเรียนไปยัง สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตในภาครัฐ หรือปปท. ว่าถูกนายกเรียกรับเงินสินบนจากผู้ประกอบการ จำนวนร้อยละ 25 ของวงเงินตามสัญญา เพื่อแลกกับหนังสือคู่สัญญาที่นายกเทศมนตรีจะต้องเป็นผู้ลงนาม เจ้าหน้าที่จึงได้รวบรวมหลักฐาน และวางแผนจับกุมในครั้งนี้
ส่วนรายละเอียดของการจับกุม ทางเจ้าหน้าที่ จะแถลงความคืบหน้าเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกครั้ง