30 พฤษภาคม 2566 เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา นายสัตวแพทย์พรภิรมย์ ฟุ้งตระกูล ปศุสัตว์จังหวัดนครศรีธรรมราช ได้รับแจ้งขอความช่วยเหลือจากนายวิโรจน์ สุประดิษฐ์ หรือ ควาญอ๊อด เพื่อขอเวชภัณฑ์และขอสัตวแพทย์เข้ารักษาอาการของ "พลายเงิน" ช้างเลี้ยงอายุเกือบ 30 ปี ซึ่งถูก "พลายไข่นุ้ย" ช้างป่าตัวตึงแห่งกรุงชิง ใช้งาแทงจนได้รับบาดเจ็บสาหัส ขณะควาญช้างล่ามไว้พักบริเวณใกล้บ้านในชุมชนหวายช่อ
ตรวจสอบตามร่างกายพลายเงิน พบว่ามีบาดแผลหลายจุด โดยเฉพาะจุดสำคัญบริเวณหน้างวงซ้ายใกล้กับกับงาซ้าย ถูกพลายไข่นุ้ยแทงจนทะลุไปถึงแอ่งเพดานปากด้านใน ใต้ตาซ้ายเป็นแผลเหวอะหวะ ลำตัว ต้นขา เต็มไปด้วยร่องรอยถูกแทงด้วยงา ส่วนปลายหางก็ถูกกัด สัตวแพทย์ต้องใช้เวชภัณฑ์จำนวนมากล้างแผล และทาปิดบาดแผลด้วยเจลรักษาบาดแผลพร้อมทั้งสารป้องกันแมลงวันที่อาจวางไข่กลายเป็นหนอน ทำลายบาดแผลก่อให้เกิดอาการติดเชื้อได้
นายวิโรจน์ กล่าวว่า เหตุเกิดประมาณ 04.00 น. ตนเองได้ยินเสียงช้างร้องและเสียงต่อสู้ดังลั่นไปทั้งหุบเขา จึงรีบวิ่งไปดูจุดที่ล่ามพลายเงินไว้ พบพลายไข่นุ้ย ช้างป่าที่สร้างความเสียหายให้กับชาวบ้านและช้างเลี้ยงมานานเกือบ 2 ปี กำลังใช้งาแทงอย่างพลายเงิน ตนเองพยายามใช้เสียงดังเข้าขับไล่จนพลายไข่นุ้ยล่าถอยเข้าป่าไป จากนั้นจึงพาพลายเงินกลับบ้านมารักษาอาการ จากสภาพบาดแผลคงต้องหยุดทำงานติดต่อกันหลายเดือน
สำหรับพลายไข่นุ้ย เป็นข้างป่าพลัดถิ่นมาจากฝั่ง จ.สุราษฎร์ธานี มาอยู่ในพื้นที่กรุงชิงเกือบ 2 ปี สร้างความเสียหายให้กับชาวสวนทุเรียน และชาวบ้าน โดยนายวิโรจน์ หวังให้ทางกรมอุทยานฯ เข้ามาแก้ไขปัญหา เพราะชาวบ้านรู้สึกหวาดผวาเป็นอย่างมาก