20 มกราคม 2566 ผู้สื่อข่าวได้รับการร้องเรียนจากนายปรัชญานนท์ (สงวนนามสกุล) อายุ 56 ปี ชาว จ.ชัยภูมิ ว่า ถูกนายจ้าง พร้อมพวกรวม 4 คน ทำร้ายร่างกายตนเองจนได้รับบาดเจ็บ เหตุเกิดเมื่อช่วงเวลา 21.00 น. วันที่ 15 มกราคม 2566 ที่ผ่านมา และได้เข้าแจ้งความที่ สภ.เมืองชัยภูมิ ผ่านมา 5 วัน คดียังไม่มีความคืบหน้า
นายปรัชญานนท์ เล่าว่า วันเกิดเหตุ นายดุม ซึ่งเป็นนายจ้าง ได้เรียกให้ตนเองไปรับเงินค่าช่วยงานรับเหมาก่อสร้าง เมื่อเดินทางไปถึงก็พบว่า นายดุม นั่งดื่มสุราอยู่กับลูกน้องอีก 3 คน หลังจากนั้นนายจ้างรายนี้ ก็ได้ชักชวนให้ตนนั่งดื่มด้วย ตนเองก็นั่งด้วยได้สักพัก ก่อนที่จะขอตัวกลับ
ระหว่างที่กำลังจะกลับตนเองได้ทวงถามเงินค่าจ้าง ซึ่งนายจ้างรายนี้ กลับขึ้นเสียงว่าให้ไปแล้ว ซึ่งตนเองบอกว่ายังไม่ได้รับ และตำหนินายจ้างว่า ทำไมต้องขึ้นเสียงและด่าทอ เพราะนายจ้างอายุน้อยกว่า หลังพูดเสร็จ ก็เดินออกมาเพื่อกลับบ้าน แต่เดินมาได้เพียง 150 เมตร นายจ้างพร้อมพวกอีก 3 คน ได้เดินตามมาจับตนเอง ก่อนที่จะพากันรุมทำร้าย และ เอาปืนออกมาจี้ที่หัว ตนเองตกใจกลัวมากจึงรีบยกมือไหว้ขอชีวิต
จากนั้นนายจ้าง ได้ให้ลูกน้อง 3 คน รุมกระทืบตนเองจนสะบักสะบอมนอนอยู่ข้างถนน พอฟื้นได้สติก็กลับมาขอความช่วยเหลือที่บ้าน ช่วยนำตัวส่งโรงพยาบาล ซึ่งขณะเกิดเหตุ ชาวบ้านในละแวกใกล้เคียงได้ยินเสียงปืนดังสนั่นกว่า 20 นัด ภายในบ้านนายจ้าง แต่ไม่มีใครกล้าทำอะไร เนื่องจากเกรงกลัวต่ออิทธิพล ต่อมาวันที่ 15 มกราคม ตนเองได้เข้าแจ้งความกับ ร.ต.ท.ขวัญชัย คำทา รอง สว.(สอบสวน) สภ.เมืองชัยภูมิ แต่คดีไม่คืบหน้า และไม่สามารถติดต่อร้อยเวรเจ้าของคดีได้
ทั้งนี้ หลังเกิดเหตุตนได้นำหลักฐานภาพจากกล้องวงจรปิด ปลอกกระสุนปืน และ ใบรับรองแพทย์ ไปมอบให้ตำรวจ แต่ก็ยังไม่ได้รับการดำเนินการจากทางเจ้าหน้า ทำให้ตนเองและครอบครัว รู้สึกหวาดกลัวต่ออิทธิพลดังกล่าว อยากให้สื่อช่วยเหลืออีกทาง เพื่อช่วยนำตัวผู้ก่อเหตุมาดำเนินคดีตามกฏหมายโดยเร็วด้วย