svasdssvasds
เนชั่นทีวี

บันเทิง

"Barbie & Oppenheimer" ไม่ผิดโผ เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024

12 ธันวาคม 2566
เกาะติดข่าวสาร >> NationTV
logoline

ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงแล้ว สำหรับ "รางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024" ครั้งที่ 81 รางวัลอันทรงเกียรติทั้งของคนเบื้องหน้าและเบื้องหลัง

"รางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024" ครั้งที่ 81 จะมีการมอบรางวัล ณ โรงแรม เบเวอรี ฮิลตัน (Beverly Hilton) นครลอสแองเจลิส สหรัฐอเมริกา ในช่วงค่ำของคืนวันอาทิตย์ที่ 7 มกราคม 2024 (เช้าวันจันทร์ที่ 8 มกราคม 2567 เวลาประเทศไทย)

Barbie & Oppenheimer  ไม่ผิดโผ เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024

โดยงานนี้ก็ไม่พลิกโผ  เมื่อมีรายชื่อของภาพยนตร์เรื่อง "Barbie" ผลงานการกำกับฯ ของ "Greta Gerwig" เข้าชิงรางวัลถึง 9 รางวัลด้วยกัน อาทิ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมสาขาตลก-มิวสิคัล, "Margot Robbie" เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม สาขาตลก-มิวสิคัล, "Greta Gerwig" เข้าชิงรางวัลผู้กำกับฯ ยอดเยี่ยม, และรางวัล Cinematic and Box Office Achievement รวมถึงเพลงประกอบภาพยนตร์ก็ได้เข้าชิงรางวัลถึง 3 เพลงด้วยกัน


Barbie & Oppenheimer  ไม่ผิดโผ เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024

อีกเรื่องเห็นจะเป็น "Oppenheimer" กำกับฯ โดย "Christopher Nolan" ก็ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมากถึง 8 รางวัล อาทิ รางวัลสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม และยังได้เข้าชิงรางวัล Cinematic and Box Office Achievement 

 

Barbie & Oppenheimer  ไม่ผิดโผ เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024  

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 81 มีดังนี้

สาขาภาพยนตร์

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • Anatomy of a Fall
  • Killers of the Flower Moon
  • Maestro
  • Oppenheimer
  • Past Lives
  • The Zone of Interest

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • Air
  • American Fiction
  • Barbie
  • The Holdovers
  • May December
  • Poor Things

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • The Boy and the Heron
  • Elemental
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse
  • The Super Mario Bros. Movie
  • Suzume
  • Wish

รางวัลความสำเร็จด้านภาพยนตร์และบ็อกซ์ออฟฟิศ

  • Barbie
  • Guardians of the Galaxy Vol. 3
  • John Wick: Chapter 4
  • Mission: Impossible – Dead Reckoning Part One
  • Oppenheimer
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse
  • The Super Mario Bros. Movie
  • Taylor Swift: The Eras Tour

รางวัลภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Anatomy of a Fall (ฝรั่งเศส)
  • Fallen Leaves (ฟินแลนด์)
  • Io Capitano (อิตาลี)
  • Past Lives (สหรัฐอเมริกา)
  • Society of the Snow (สเปน)
  • The Zone of Interest (สหราชอาณาจักร)

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์ชายยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • แบรดลีย์ คูเปอร์ (Bradley Cooper) Maestro
  • ลีโอนาร์โด ดิแคพรีโอ (Leonardo DiCaprio) Killers of the Flower Moon
  • โคลแมน โดมิงโก (Colman Domingo) Rustin
  • แบร์รี คีโอแกน (Barry Keoghan) Saltburn
  • คิลเลียน เมอร์ฟี (Cillian Murphy) Oppenheimer
  • แอนดรูว์ สก็อตต์ (Andrew Scott) All of Us Strangers

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • แอนเน็ต เบนนิง (Annette Bening) Nyad
  • ลิลลี แกลดสโตน (Lily Gladstone) Killers of the Flower Moon
  • แซนดรา ฮิลเลอร์ (Sandra Hüller) Anatomy of a Fall
  • เกรตา ลี (Greta Lee) Past Lives
  • แครี มัลลิแกน (Carey Mulligan) Maestro
  • เคลี สแปนี (Cailee Spaeny) Priscilla

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์ชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • นิโคลัส เคจ (Nicolas Cage) Dream Scenario
  • ทิโมธี ชาลาเมต์ (Timothée Chalamet) Wonka
  • แมตต์ เดมอน (Matt Damon) Air
  • พอล จิอาแมตติ (Paul Giamatti) The Holdovers
  • วาคีน ฟีนิกซ์ (Joaquin Phoenix) Beau Is Afraid
  • เจฟฟรีย์ ไรต์ (Jeffrey Wright) American Fiction

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • แฟนตาเซีย บาร์ริโน (Fantasia Barrino) The Color Purple
  • เจนนิเฟอร์ ลอว์เรนซ์ (Jennifer Lawrence) No Hard Feelings
  • นาตาลี พอร์ตแมน (Natalie Portman) May December
  • อัลมา ปอยส์ตี (Alma Pöysti) Fallen Leaves
  • มาร์โกต์ ร็อบบี (Margot Robbie) Barbie
  • เอ็มมา สโตน (Emma Stone) Poor Things

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบชายยอดเยี่ยม

  • วิลเล็ม ดาโฟ (Willem Dafoe) Poor Things
  • โรเบิร์ต เดอ นีโร (Robert De Niro) Killers of the Flower Moon
  • โรเบิร์ต ดาวนีย์ จูเนียร์ (Robert Downey Jr.) Oppenheimer
  • ไรอัน กอสลิง (Ryan Gosling) Barbie
  • ชาร์ลส์ เมลท์ตัน (Charles Melton) May December
  • มาร์ก รัฟฟาโล (Mark Ruffalo) Poor Things

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอมิลี บลันต์ (Emily Blunt) Oppenheimer
  • แดเนียล บรูกส์ (Danielle Brooks) The Color Purple
  • โจดี ฟอสเตอร์ (Jodie Foster) Nyad
  • จูลีแอนน์ มัวร์ (Julianne Moore) May December
  • โรซมันด์ ไพก์ (Rosamund Pike) Saltburn
  • ดาไวน์ จอย แรนดอล์ฟ (Da’Vine Joy Randolph) The Holdovers

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • แบรดลีย์ คูเปอร์ (Bradley Cooper) Maestro
  • เกรตา เกอร์วิก (Greta Gerwig) Barbie
  • ยอร์กอส ลานธิมอส (Yorgos Lanthimos) Poor Things
  • คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) Oppenheimer
  • มาร์ติน สกอร์เซซี (Martin Scorsese) Killers of the Flower Moon
  • เซลิน ซง (Celine Song) Past Lives

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เกรตา เกอร์วิก (Greta Gerwig) และ โนอาห์ บัมบาค (Noah Baumbach) Barbie
  • โทนี แม็กนามารา (Tony McNamara) Poor Things
  • คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) Oppenheimer
  • อีริก รอธ (Eric Roth) และ มาร์ติน สกอร์เซซี (Martin Scorsese) Killers of the Flower Moon
  • เซลิน ซง (Celine Song) Past Lives
  • จัสตีน ทรีเย (Justine Triet,) และ อาเธอร์ ฮารารี (Arthur Harari) Anatomy of a Fall

รางวัลเพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เจอร์สกิน เฟนดริกซ์ (Jerskin Fendrix) Poor Things
  • ลุดวิก เยอรันซัน (Ludwig Göransson) Oppenheimer
  • โจ ฮิราอิชิ (Joe Hisaishi) The Boy and the Heron
  • มิกา เลวี (Mica Levi) The Zone of Interest
  • แดเนียล เพ็มเบอร์ตัน (Daniel Pemberton) Spider-Man : Across the Spider-Verse
  • ร็อบบี โรเบิร์ตสัน (Robbie Robertson) Killers of the Flower Moon

รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  •  “Addicted to Romance” ‘She Came to Me’
  • “Dance the Night” ‘Barbie’
  • “I’m Just Ken” ‘Barbie’
  • “Peaches” ‘The Super Mario Bros. Movie’
  • “Road to Freedom” ‘Rustin’
  • “What Was I Made For ? ” ‘Barbie’

สาขาโทรทัศน์

รางวัลทีวีซีรีย์ยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • 1923 (Paramount+)
  • The Crown (Netflix)
  • The Diplomat (Netflix)
  • The Last of Us (HBO/Max)
  • The Morning Show (Apple TV+)
  • Succession (HBO/Max)

รางวัลทีวีซีรีย์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • Abbott Elementary (ABC)
  • Barry (HBO/Max)
  • The Bear (FX)
  • Jury Duty (Amazon Freevee)
  • Only Murders in the Building (Hulu)
  • Ted Lasso (Apple TV+)

รางวัลซีรีย์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • All the Light We Cannot See (Netflix)
  • Beef (Netflix)
  • Daisy Jones & the Six (Prime Video)
  • Fargo (FX)
  • Fellow Travelers (Showtime)
  • Lessons in Chemistry (Apple TV+)

รางวัลนักแสดงซีรีย์ชายยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • ไบรอัน ค็อกซ์ (Brian Cox) Succession
  • คีแรน คัลกิน (Kieran Culkin) Succession
  • แกรี โอลด์แมน (Gary Oldman) Slow Horses
  • เพโดร พาสคาล (Pedro Pascal) The Last of Us
  • เจเรมี สตรอง (Jeremy Strong) Succession
  • โดมินิก เวสต์ (Dominic West) The Crown

รางวัลนักแสดงซีรีย์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

  • เฮเลน มีร์เรน (Helen Mirren) 1923
  • เบลลา แรมซีย์ (Bella Ramsey) The Last of U
  • เครี รัสเซลล์ (Keri Russell) The Diplomat
  • ซาราห์ สนูก (Sarah Snook) Succession
  • อีเมลดา สตอนตัน (Imelda Staunton) The Crown
  • เอ็มมา สโตน (Emma Stone) The Curse

รางวัลนักแสดงซีรีย์ชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • บิล เฮเดอร์ (Bill Hader) Barry
  • สตีฟ มาร์ติน (Steve Martin) Only Murders in the Building
  • เจสัน ซีเจล (Jason Segel) Shrinking
  • มาร์ติน ชอร์ต (Martin Short) Only Murders in the Building
  • เจสัน ซูเดคิส (Jason Sudeikis) Ted Lasso
  • เจเรมี อัลเลน ไวต์ (Jeremy Allen White) The Bear

รางวัลนักแสดงซีรีย์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • ราเชล บรอสนาแฮน (Rachel Brosnahan) The Marvelous Mrs. Maisel
  • ควินตา บรันสัน (Quinta Brunson) Abbott Elementary
  • อาโย เอเดบิรี (Ayo Edebiri) The Bear
  • แอล แฟนนิง (Elle Fanning) The Great
  • เซเลนา โกเมซ (Selena Gomez) Only Murders in the Building
  • นาตาชา ลีออนน์ (Natasha Lyonne) Poker Face

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม สาขาซีรีย์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์

  • แมตต์ โบเมอร์ (Matt Bomer) Fellow Travelers
  • แซม คลาฟลิน (Sam Claflin) Daisy Jones & the Six
  • จอน แฮมม์ (Jon Hamm) Fargo
  • วูดดี แฮร์เรลสัน (Woody Harrelson) White House Plumbers
  • เดวิด โอเยโลโว (David Oyelowo) Lawmen : Bass Reeves
  • สตีเวน ยอน (Steven Yeun) Beef

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม สาขาซีรีย์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์

  • ไรลีย์ คีโอ (Riley Keough) Daisy Jones & the Six
  • บรี ลาร์สัน (Brie Larson) Lessons in Chemistry
  • อลิซาเบธ โอลเซน (Elizabeth Olsen) Love & Death
  • จูโน เทมเพิล (Juno Temple) Fargo
  • ราเชล ไวส์ (Rachel Weisz) Dead Ringers
  • อาลี วอง (Ali Wong) Beef

รางวัลนักแสดงซีรีส์สมทบชายยอดเยี่ยม สาขาซีรีย์ตลกหรือดรามา

  • บิลลี ครูดัป (Billy Crudup) The Morning Show
  • แมธธิว แม็กเฟเดียน (Matthew Macfadyen) Succession
  • เจมส์ มาร์สเดน (James Marsden) Jury Duty
  • อีบอน มอสส์-บาครัก (Ebon Moss-Bachrach) The Bear
  • อลัน รัก (Alan Ruck) Succession
  • อเล็กซานเดอร์ สการ์สการ์ด (Alexander Skarsgard) Succession

รางวัลนักแสดงซีรีย์สมทบหญิงยอดเยี่ยม สาขาซีรีย์ตลกหรือดรามา

  • อลิซาเบธ เดบิกกี (Elizabeth Debicki) The Crown
  • แอบบี เอลเลียต (Abby Elliott) The Bear
  • คริสตินา ริชชี (Christina Ricci) Yellowjackets
  • เจ สมิธ แคเมรอน (J. Smith-Cameron) Succession
  • เมอรีล สตรีป (Meryl Streep) Only Murders in the Building
  • ฮันนาห์ แวดดิงแฮม (Hannah Waddingham) Ted Lasso

รางวัลการแสดงสแตนอัปคอมมีดี้ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • ริกกี เกอร์เวส (Ricky Gervais) Ricky Gervais : Armageddon
  • เทรเวอร์ โนอาห์ (Trevor Noah) Trevor Noah : Where Was I
  • คริส ร็อก (Chris Rock) Chris Rock: Selective Outrage
  • เอมี ชูเมอร์ (Amy Schumer) Amy Schumer : Emergency Contact
  • ซาราห์ ซิลเวอร์แมน (Sarah Silverman) Sarah Silverman : Someone You Love
  • แวนดา ไซก์ส (Wanda Sykes) Wanda Sykes : I’m an Entertainer

  
  Barbie & Oppenheimer  ไม่ผิดโผ เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024
 

logoline