svasdssvasds
เนชั่นทีวี

ข่าว

สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง

04 ตุลาคม 2566
เกาะติดข่าวสาร >> Nation Story
logoline

สรุปผลงานของทัพนักกีฬาไทยในการแข่งขันกีฬาเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 วันนี้ (4 ต.ค.) วอลเลย์บอลสาวไทยเก็บชัยเหนือ คาซัคสถาน รอตัดสินแชมป์กลุ่มกับ ญี่ปุ่น พรุ่งนี้ ส่วยมวยสากล ธิติสรรณ์ ปั้นโหมด และ จันทร์แจ่ม สุวรรณเพ็ง ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญทองได้สำเร็จ

มหกรรมกีฬา เอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 19 "เอเชียนเกมส์ 2022" ที่เมืองหางโจว สาธารณรัฐประชาชนจีน วันพุธที่ 4 ต.ค.ที่ผ่านมา มีผลการแข่งขันที่น่าสนใจดังนี้

วอลเลย์บอลหญิง รอบ 2 กลุ่ม เอฟ นักตบลูกยางสาวไทย ทีมอันดับ 13 ของโลก ตบเอาชนะ คาซัคสถาน ดีกรีทีมอันดับ 32 ของโลก ไปแบบสบายมือ 3-0 เซต 25-18, 25-12 ,25-11 เก็บชัยชนะ 3 นัดรวด โดยนัดต่อไป สาวไทย จะลงสนามรอบ 8 ทีม นัดสุดท้ายของกลุ่ม เอฟ พบกับ ทีมญี่ปุ่น ในวันที่ 5 ตุลาคม 2566 เวลา 18.00 น.

เรือพาย ประเภทเรือมังกรชาย ระยะ 200 เมตร ทีมชาติไทยทำเวลาได้ 49.171 วินาที คว้าเหรียญเงินไปครองส่วนเหรียญทองเป็นของนักกีฬาเจ้าภาพ 48.464 วินาที และเหรียญทองแดง อินโดนีเซีย 49.404 วินาที นอกจากนี้เรือพายไทยยังได้อีก 1 เหรียญทองแดง จากเรือมังกรหญิง ระยะ 200 เมตร เวลา 55.200 วินาที โดยเหรียญทองเป็นของจีน 53.804 วินาที และเหรียญเงิน อินโดนีเซีย 54.464 วินาที
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
แบดมินตัน รอบ 16 คนสุดท้าย มีผลการแข่งขันดังนี้

  • ประเภทหญิงเดี่ยว “ครีม” บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ ชนะ เหวียน ธุย ลินห์ จากเวียดนาม 2-0 เกม 21-19 ,21-17 ผ่านเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ อัน เซ ยอง มืออันดับ 1 ของโลก และแชมป์โลกคนล่าสุดจากเกาหลีใต้
  • ประเภทชายเดี่ยว “วิว” กุลวุฒิ วิทิตศานต์ แชมป์โลกคนล่าสุด แพ้ ลี ซือ เจี๋ย จากมาเลเซีย 1-2 เกม 21-10, 19-21, 6-21
  • ประเภทหญิงคู่ “อันนา-มูนา” นันทน์กาญจน์-เบญญาภา เอี่ยมสอาด แพ้ มัตสึยาม่า นามิ-ชิดะ ชิฮารุ จากญี่ปุ่น 0-2 เกม 16-21, 21-23
  • ประเภทคู่ผสม “เอ็ม” สุภัค จอมเกาะ กับ “เฟม” ศุภิสรา เพียวสามพราน ชนะ โก๊ะ ซุน ฮวด-ชีวอน เจมี่ ไล จากมาเลเซีย 2-1 เกม 17-21, 23-21 ,21-13 
  • ประเภทคู่ผสมอีกคู่หนึ่ง “บาส” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ “ปอป้อ” ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย แพ้คู่แชมป์โลกจากเกาหลีใต้ โซว เซือง แจ-แช ยู จุง 0-2 เกม 13-21, 11-21

มวยสากล รุ่น 51 กก. ชาย รอบรองชนะเลิศ ธิติสรรณ์ ปั้นโหมด เฉือนชนะ โช ซอน รยอง จากเกาหลีเหนือไป 3-2 คะแนน ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศไปเจอกับ ดุสมาตอฟ ฮาซานบอย จากอุซเบกิสถาน พร้อมกับคว้าตั๋วโอลิมปิกเกมส์ 2024
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
รุ่น 66 กก.หญิง รอบรองชนะเลิศ จันทร์แจ่ม สุวรรณเพ็ง ไล่อัด บ็อกดาโนว่า นาตาลย่า จากคาซัคสถาน ก่อนชนะอาร์เอสซี ยกที่ 3 ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับสาวเจ้าภาพ หยาง หลิว พร้อมกับคว้าโควต้าลุยโอลิมปิกเกมส์ 2024
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
ส่วนรุ่น 57 กก. ชาย รุตชการญ์ จันทร์ตรง แพ้ ฮาราดะ ชูดาอิ จากญี่ปุ่น 2-3 พลาดเข้าชิงชนะเลิศไปอย่างน่าเสียดาย แต่ได้เหรียญทองแดงปลอบใจ
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
กรีฑา ประเภทวิ่งผลัด 4x400 ม. หญิง รอบชิงชนะเลิศ​ ทีมชาติไทย ประกอบด้วย ไม้ 1 สุกัญญา​ จันทร์ชาวนา, ไม้ 2 เบนนี่​ โนนทะนำ, ไม้ 3 มลธิดา ทองประจุเเก้ว และไม้ 4 อังคณา ทองเเท้ ออกสตาร์ทในลู่งวิ่งที่ 3 ก่อนวิ่งเข้าเส้นชัยด้วยสถิติ 3:50.44 น. คว้าอันดับ 6 ไปครอง ส่วนเหรียญทองเป็นของ บาห์เรน เหรียญเงิน อินเดีย และเหรียญทองแดง ศรีลังกา
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
ส่วนวิ่งผลัด 4x400 ม. ชาย รอบชิงชนะเลิศ​ ทีมชาติไทย ประกอบด้วย ไม้ 1 ศราวุธ นวลศรี, ไม้ 2 ธวัชชัย หีมเอียด, ไม้ 3 จิรายุ ปลีนารัมย์ และไม้ 4 จอร์ชชัว โรเบิร์ต แอทคินสัน ออกสตาร์ทในลู่วิ่งที่ 9 ก่อนวิ่งเข้าเส้นชัยด้วยสถิติ 3:04.23 น. คว้าอันดับ 4 ไปครอง โดยเหรียญทองเป็นของ อินเดีย เหรียญเงิน กาตาร์ และเหรียญทองแดง ศรีลังกา

จักรยานประเภทถนน รายการโรดเรซบุคคลหญิง ปั่นระยะทาง 139.7 กม. นักกีฬาไทยมีลงชิงชัย 2 คน ได้แก่ “บีซ” ร.อ.หญิง จุฑาธิป มณีพันธุ์ และ “บีม” ส.ต.หญิง ชนิภรณ์ บัตริยะ ผลปรากฏว่า จุฑาธิป เร่งเครื่องแซง เหงียน ธิ ทัต คู่ปรับจากเวียดนาม เฉือนเข้าเส้นชัยไปแค่ปลายล้อ คว้าเหรียญทองแดงมาได้สำเร็จ โดยทำเวลา 3.36.07 ชั่วโมงเท่ากัน ขณะที่ทางด้าน “บีม” ชนิภรณ์ ซึ่งเป็นตัวช่วยไล่เก็บคู่แข่งให้กับจุฑาธิปมาตลอดทาง เข้าเส้นชัยอันดับที่ 23 เวลา 3.37.22 นาที
สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง
กีฬาเอ็กซ์ตรีม โรเลอร์ สเก็ตติ้ง อินไลน์ ฟรีสไตล์ ในวันแรก ประเภทอินไลน์ ฟรีสไตล์ แพร์ สลาลอม (Inline Freestyle Pair Slalom) รอบชิงชนะเลิศ ผลการแข่งขันปรากฏว่า คู่ของไทยที่ประกอบไปด้วย ณัฐนันดา ปสุตนาวิน กับ วัตรธพงษ์ คงปาน ช่วยกันโชว์ลีลาบนล้อสเก็ตคู่ ได้อย่างสวยงาม มีคะแนนเสีย 15 คะแนน คว้าเหรียญทองแดง มาครอง และเป็นเหรียญแรกของทีมเอ็กซ์ตรีมไทย ส่วนเหรียญทอง เป็นของ จีน และเหรียญเงิน เป็นของญี่ปุ่น 

สรุปผลเอเชียนเกมส์ 4 ต.ค. วอลเลย์บอลหญิงเก็บชัย, 2 กำปั้นไทยลิ่วชิงทอง

logoline