วันที่ 24 กรกฎาคม 2565 .ต.อ.อนุรัตน์ ฉิมทิม ผู้กำกับการ 4 กองบังคับการตำรวจทางหลวง ( ผกก.4 บก.ทล. ) พ.ต.ท.บดินทร์ ชูเฉลิม สว.ส.ทล.2 กก.4 บก.ทล. นำกำลังตรวจยึดของกลาง ยาบ้า 3,000,000 เม็ด รถกระบะ นิสัน นาวาร่า สีดำ หมายเลขทะเบียน ผน 3952 อุดรธานี 1 คัน โทรศัพท์มือถือ 2 เครื่อง และ กระเป๋าหนังแบบสะพาย สีดำ ภายในมีกระเป๋าสตางค์ สีน้ำตาล พร้อมเอกสารบัตรประจำตัวประชาชน ใบอนุญาตขับขี่ ระบุชื่อ นายมงคล (ขอสงวนนามสกุล) วางอยู่หน้าคอนโซลรถยนต์
สืบเนื่อง ตำรวจได้รับแจ้งเบาะแส การลักลอบขนยาเสพติด ทางรถยนต์ ผ่านเข้ามาในเขตพื้นที่รับผิดชอบ จึงนำกำลังตั้งจุดสกัด บริเวณถนนมิตรภาพ ทล.2 กม.360-361 ต.ม่วงหวาน อ.น้ำพอง จ.ขอนแก่น
กระทั่งเวลา 02.00 น. พบรถยนต์ กระบะ ลักษณะตรงตามข้อมูลการสืบสวน จึงสะกดรอยไปตามเส้นทาง ทล.2 จากจังหวัดอุดรธานี มุ่งหน้าเข้าจังหวัดขอนแก่น
โดยคาดว่า คนร้ายไหวตัว ในช่วงชะลอ เลี้ยวเข้าไปภายในซอยสถานีรถไฟโนนพระยอม ถนนโยธาธิการ ขก.2101 ต.ม่วงหวาน อ.น้ำพอง จ.ขอนแก่น เมื่อติดตามไป พบรถยนต์ดังกล่าวจอดติดเครื่องอยู่ ทิ้งร่องรอย ถุงพลาสติกสีดำ 10 ถุง วางอยู่เบาะหลังคนขับ ภายในบรรุยาบ้า 3 ล้านเม็ด ส่วนคนขับรถอาศัยความมืดหลบหนีไป
เบื้องต้น เจ้าหน้าที่ได้นำพยานหลักฐาน ส่งพนักงานสอบสวน สภ.น้ำพอง เพื่อติดตามหาตัวผู้กระทำผิดมาดำเนินคดีต่อไป