วันนี้ (13 มิ.ย.) ที่ศูนย์รับเรื่องราวร้องทุกข์รัฐบาล นายจิระพันธ์ เพชรขาว หรือ “หมอปลา” พร้อมนายกัณฐัศว์ พงศ์ไพบูลย์เวชย์ หรือ "กัน จอมพลัง” พาผู้เสียหาย 2 ราย ยื่นหนังสือขอความเป็นธรรมให้ตรวจสอบพฤติกรรมพระสงฆ์ 2 กรณี ทั้งเรื่องเจ้าอาวาส วิดีโอคอลกระทำอนาจารผู้หญิง และปมเบี้ยวเงินค่าก่อสร้างภายในวัด
โดย “หมอปลา” ยื่นร้องเรียนถึงนายอนุชา นาคาศัย รัฐมนตรีประจำสำนักนายกฯ ในฐานะที่กำกับดูแลสำนักงานพระพุทธศาสนา ผ่านนายสมพาศ นิลพัน ที่ปรึกษาสำนักงานปลัดสำนักงานนายกฯ
กรณีที่ 1 หญิงสาวคนหนึ่ง อ้างว่า ถูกเจ้าอาวาสวัดดังใน อ.โนนไทย จ.นครราชสีมา มีพฤติกรรมไม่เหมาะสม ส่งข้อความแชตมาจีบผ่านเฟซบุ๊ก และวิดีโอคอลมาหา ในเชิงลามกอนาจาร ที่มีการร้องเรียนไปยังเจ้าคณะอำเภอแล้ว แต่ได้รับคำตอบว่า พระรูปดังกล่าวสติไม่ดี และอยากให้นายกฯ สั่งดำเนินการปลดเจ้าอาวาสออกจากการทำหน้าที่
ส่วนกรณีที่ 2 ทาง น.ส.วรรณวิสา ประทุมวัน ผู้เสียหาย ซึ่งเป็นทายาทผู้รับเหมาก่อสร้างถาวรวัตถุ วัดมรุกขนคร ต.ดอนนางหงส์ อ.ธาตุพนม จ.นครพนม ขอให้ตรวจสอบข้อเท็จจริงกับพระเทพวรมุนี และพระครูวิสาลสรกิต หลังถูกบอกเลิกสัญญาและค้างค่าจ้าง โดยที่ผ่านมาได้ติดตามทวงถาม แต่ถูกบ่ายเบี่ยง จึงขอให้เร่งดำเนินการติดตามค่าจ้างจำนวนกว่า 1 ล้านบาท
“หมอปลา” ระบุว่า “อยากให้นายอนุชา มารับหนังสือด้วยตัวเอง อย่าดีแต่ส่งตัวแทนมารับ เพราะท่านกินภาษีประชาชน อย่าให้เรื่องนี้เป็นเรื่องรับปาก แต่ไม่รับทำ เพราะผู้เสียหายไปมาแล้วทุกที่ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น โดยผมจะมาติดตามความคืบหน้าวันที่ 20 มิ.ย.นี้ และจะนำผู้เสียหายอีก 2 ราย มาร้องเรียนด้วย”
ซึ่งการทำงานหลังจากนี้ จะยื่นร้องเรียนตามขั้นตอน และจะมาทุกเดือนแน่นอน แต่เดือนละกี่ครั้ง ไม่สามารถตอบได้ ฉะนั้นบางคนอย่าชิงลาตายไปก่อน และขอฝากถึงรัฐมนตรีว่า พ.ร.บ.สงฆ์ จะมาใหญ่กว่ารัฐธรรมนูญไปได้
“จะมายื่นร้องเรียนจนกว่าพวกคุณทำงานได้ วันนี้ที่ใส่ชุดดำ เพื่อไว้อาลัยให้กับแถวนี้ เพราะรู้ว่ามีคนหิวแสงเยอะ เวลาคนล้ม จะมีการหิวแสงขึ้นมา ฉะนั้นอย่าหิวแสงเพื่อคะแนนเสียงเลย และช่วงนี้ผมก็จะยังไม่เข้าวัด เพราะมีพวกสัมภเวสีหิวแสงเยอะ”