5 เมษายน 2565 นายแสนยากรณ์ สิงห์วีรธรรม โฆษกพรรคกล้า กล่าวว่า หลังจากเปิดรับสมัครเลือกตั้งผู้ว่าฯ กทม. และสมาชิกสภากรุงเทพมหานคร ผ่านมาได้ไม่กี่วัน ก็เริ่มเกิดปัญหาแย่งพื้นที่ ทำลายป้ายหาเสียง โดยเฉพาะพื้นที่เขตจตุจักร ป้ายของผู้สมัคร ส.ก.พรรคกล้า ก่อนถึงที่ทำการพรรค พบป้ายที่เคยติดบนเสาไฟฟ้าลงมากองกับพื้น แล้วแทนที่ด้วยป้ายของพรรคอื่น ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นการกระทำของฝ่ายใด
ทั้งนี้ ป้ายบริเวณถนนงามวงศ์วาน ใกล้มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ถูกพบที่กองขยะ และอีกหลายป้ายโดนกรีด เชื่อว่าปัญหานี้เกิดขึ้นหลายพื้นที่ เกิดขึ้นกับผู้สมัครทุกพรรค หากยังไม่มีมาตรการป้องกัน หรือการบังคับใช้กฎหมาย ปัญหาแบบนี้ก็คงจะเกิดขึ้นเรื่อยๆ จนสิ้นสุดการเลือกตั้ง
"การทำลายป้ายหาเสียงผู้อื่น ถือเป็นการกระทำให้การเลือกตั้งไม่บริสุทธิ์ยุติธรรม อาจเข้าข่ายผิด พ.ร.บ.การเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น พ.ศ. 2562 จึงขอให้บุคคลที่กระทำการแบบนี้ ยุติการกระทำ เพราะนอกจากเข้าข่ายผิดกฎหมายแล้ว ยังผิดมารยาททางการเมือง แต่หากเป็นการเข้าผิดใจกัน ก็ขอให้ดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้อง ขอให้ทุกฝ่ายร่วมกันสร้างการเมืองที่มีคุณภาพกว่าที่เป็นอยู่" นายแสนยากรณ์ กล่าว
โฆษกพรรคกล้า กล่าวว่า กกต.กทม. ฝ่ายปกครอง และตำรวจในพื้นที่ ในฐานะที่มีหน้าที่ดูแลการเลือกตั้ง ขอเรียกร้องให้ทำหน้าที่กวดขัดตรวจตราป้ายหาเสียง เพื่อให้รักษาบรรยากาศการเลือกตั้งให้บริสุทธิ์ ยุติธรรมกับทุกฝ่าย