เมื่อเครื่องบิน landing ลงจอดเมืองไข่มุกอันดามันช่วงเวลาแห่งการพักผ่อนได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว ก่อนที่จะมุ่งหน้าสู่หาดบางเทาไปที่ ARINARA BEACH RESORT PHUKET ก็ขอแวะเติมพลังทานอาหารอร่อยๆบรรยากาศติดริมทะเลชมวิวทิวทัศน์ของท่าเรืออ่าวฉลอง ที่ร้านกันเอง ร้านอาหารไทยซีฟู้ดที่คู่บ้านคู่เมืองภูเก็ตมาอย่างยาวนานกว่า 50 ปี ถ่ายทอดเอกลักษณ์ อาหารท้องถิ่นของภูเก็ต โดดเด่นด้านรสชาติแบบดั้งเดิม และอาหารทะเลที่มีความสดใหม่อยู่เสมอ
เมนูแนะนำมาแล้วต้องสั่งห้ามพลาดเลย เบือทอด หญ้าช้อง(สาหร่ายนํ้าจืด) ถือเป็นวัตถุดิบหลักของอาหารจานนี้จัดเป็นพืชหายาก ที่ขึ้นอยู่ในลำธารที่มีนํ้าสะอาดไหลผ่าน นำมาชุบแป้งที่มีส่วนผสมของเครื่องแกงทอดกับกุ้งทะเลสดเสิร์ฟพร้อมนํ้าจิ้มรสเปรี้ยวหวานสูตรดั้งเดิมของร้าน น้ำพริกกุ้งเสียบ กุ้งเสียบและกะปิ ส่งตรงจากชาวประมงท้องถิ่น ผ่านกรรมวิธีแบบโบราณ ตำสดๆ ใส่พริกกระเทียม นํ้าตาลทราย บีบมะนาวสด ให้ได้รสชาติจัดจ้าน เสิร์ฟคคู่ผักพื้นเมืองนานาชนิด และอีเมนูที่พลาดไม่ได้นั่นก็คือ กุ้งลายเสือซาซิมิ เนื้อเด้ง กรอบ หวานธรรมชาติโดยที่ไม่ต้องปรุงแต่งอะไรเพิ่มจิ้มวาซาบิ ซูซ่า อร่อยจนต้องซักเพิ่ม
เมื่ออิ่มท้องแล้วก็มาเติมพลังบุญกันต่อที่ วัดไชยธาราราม หรือ วัดฉลองภูเก็ต วัดคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดภูเก็ตตั้งอยู่ตำบลฉลอง อำเภอเมืองภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต ต้องบอกว่าจังหวัดภูเก็ตนอกจากอาหารอร่อยๆสถานที่ท่องเที่ยวจะมีชายหาด และทะเล ที่สวยงามขึ้นชื่อแล้ว ภูเก็ตยังมีวัดวาอารามหลายแห่งที่สำคัญมากมายเป็นที่เลื่อมไส ศรัทธา และมีสถาปัยกรรมที่สวยงามอีกด้วย ซึ่งที่วัด วัดไชยธาราราม หรือ วัดฉลอง ภูเก็ต วัดเก่าแก่ที่มีความเป็นมาอย่างยาวนาน
เข้าไปสักการะ หลวงพ่อแช่ม หรือ พระครูวิสุทธิวงศาจารย์ญาณมุณี พระเกจิชื่อดังที่ชาวภูเก็ตให้ความเคารพนับถือ ในเรื่องของการรักษาโรค และเมตตาธรรม ท่านเป็นพระที่มีศาสตร์วิชาในด้านการปรุงยาสมุนไพร และรักษาโรค และยังมี พระมหาธาตุเจดีย์ พระจอมไทยบารมีประกาศ ซึ่งเป็นที่ประดิษฐานของพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าที่อัญเชิญมาจากศรีลังกาอีกด้วย
เมื่ออิ่มท้องอิ่มบุญกันแล้วก็ถึงเวลาแห่งความสุขที่จะสนุกพร้อมทั้งครอบครัวที่ ARINARA BEACH RESORT PHUKET รีสอร์ทหรูระดับ 5 ดาวบนชายหาดบางเทา ล่าสุดได้มีการ จัดงาน Grand Opening The Beach บีชคลับของทุกครอบครัวแห่งแรกในภูเก็ต สร้างสีสันใหม่ของการท่องเที่ยวไทยอันแสนอบอุ่น พร้อมการเติมเต็มบรรยากาศการพักผ่อน ที่มาพร้อมกิจกรรมสร้างความสุข มากมาย ให้กับนักท่องเที่ยว
โดยคุณ สิริรัตน์ เมอร์ฟีย์ ตัวแทนผู้บริหารระดับสูง ARINARA BEACH RESORT PHUKET เปิดเผยว่า การจัดงานแกรนด์ โอเพนนิ่ง The Beach มีเป้าหมายสำคัญเพื่อตอบโจทย์การท่องเที่ยวของประเทศไทย โดยเฉพาะหลังวิกฤตโควิดที่ผ่านมา รวมถึงยังต้องการให้สถานที่แห่งนี้ เป็นหนึ่งในแลนด์มาร์คสำหรับทุกครอบครัว “บีชคลับแห่งนี้ ถือเป็นแห่งแรก ที่พร้อมให้การต้อนรับกลุ่มนักท่องเที่ยวทุกกลุ่ม โดยเฉพาะ กลุ่มครอบครัว ตั้งแต่เด็ก ไปจนถึงวัยเกษียณ เพื่อให้ทุกคน และทุกครอบครัว ได้มาพักผ่อนกันอย่างเต็มที่ และได้ใช้เวลา ตลอดจนทำกิจกรรมต่างๆ อย่างมีความสุขร่วมกัน”
“สำหรับแนวคิดของการจัดงานครั้งนี้ เรายังนำเรื่องของดนตรี และ คอนเสิร์ต มาสร้างบรรยากาศการพักผ่อนให้กับทุกครอบครัว ซึ่งในอนาคต เราจะมีการจัดมินิคอนเสิร์ต รวมถึง การแสดงต่างๆ ทุก 2 สัปดาห์ เพื่อเติมเต็มสีสัน และความสนุกให้เกิดขึ้นบนชายหาดบางเทา ไปพร้อมๆ กับการเพลิดเพลิน และเอร็ดอร่อยกับอาหาร ที่รังสรรค์ขึ้นโดยเชฟที่มีชื่อเสียง และมากประสบการณ์ด้านอาหาร โดยเน้นไปที่วัตถุดิบระดับพรีเมี่ยม ที่มาจากทั่วประเทศไทย ที่สามารถปรับเปลี่ยนได้ทุกความต้องการ ตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ของทุกคน” คุณสิริรัตน์ กล่าว
นอกจากนี้ ภายในพื้นที่ของ The Beach ยังสามารถปรับเปลี่ยนการจัดงานได้หลากรูปแบบ ทั้งงาน สัมมนา การจัดงานอีเว้นท์ งานแต่งงาน รวมไปถึงกิจกรรมเพื่อสังคมในหลากหลายด้าน “The Beach ของเรายังเป็นอีกหนึ่งสถานที่พักผ่อน ที่ไม่เพียงสร้างความสุขให้กับนักท่องเที่ยวเท่านั้น แต่ยังเป็นอีกหนึ่งสถานที่ซึ่งจะช่วยกระจายรายได้ให้กับชุมชน ที่อยู่รายรอบชายหาดบางเทา โดยเฉพาะ การนำเอาสับปะรดภูเก็ต ของดีของจังหวัดภูเก็ต มารังสรรค์ให้เป็นขนมสุดพิเศษ อย่าง ทิรามิสุไพน์แอปเปิล หนึ่งเมนูขนมอร่อย ที่เป็นซิกเนเจอร์ ของ The Beach ซึ่งหากใครไม่ได้ลองชิมความอร่อย ถือว่ายังมาไม่ถึงภูเก็ต
อย่างไรก็ดี คุณสิริรัตน์ เมอร์ฟีย์ ยังตอกย้ำด้วยว่า ชายหาดบางเทา ถือเป็นจุดชมวิวพระอาทิตย์ตกดินที่สวยที่สุดในจังหวัดภูเก็ต จึงใคร่ขอเชิญชวนนักท่องเทียวมาสัมผัสบรรยากาศอันแสนสงบกันที่ ARINARA BEACH RESORT PHUKET รีสอร์ทเพื่อครอบครัวแห่งแรกของจังหวัดภูเก็ต ที่พร้อมจะชาร์จพลังแห่งความสุขให้กับทุกคน
รายละเอียดเพิ่มเติม
โทร. 076-314-361