พาราลิมปิกเกมส์ 2020 ในการแข่งขันวีลแชร์เรซซิ่ง ระยะ 100 เมตร T53 มีนักกีฬาไทยลงแข่งขัน 2 คนคือ พงศกร แปยอ และ พิเชษฐ์ กรุงเกตุ โดยผลการแข่งขันปรากฎว่า พงศกร แปยอ รองแชมป์เก่ารายการนี้ ยังคงโชว์ฟอร์มอย่างยอดเยี่ยม เข้าเส้นชัยเป็นคนแรก ด้วยเวลา 14.20 วินาที คว้าเหรียญทองไปครอง พร้อมทำลายสถิติพาราลิมปิกเกมส์ 14.30 วินาที ของตัวเองที่ทำไว้ในรอบคัดเลือกเมื่อเช้านี้ได้สำเร็จ และยังเป็นเหรียญทองที่ 2 ของทัพนักกีฬาไทยและของตัวเองต่อจาก ระยะ 400 ม. ด้วย
ส่วนเหรียญเงินเป็นของ เบรนท์ ลากาตอส เจ้าของสถิติโลกจากแคนาดา ทำเวลา 14.55 วินาที และเหรียญทองแดง อับดุลราห์มาน อัลคูราชี่ จากคาซัคสถาน 14.76 วินาที ขณะที่ พิเชษฐ์ กรุงเกตุ เข้าอันดับ 6 เวลา 15.43 วินาที
สำหรับ พงศกร แปยอ ยังเหลือลุ้นเหรียญอีก 1 รายการ ในประเภทวีลแชร์เรซซิ่ง 800 เมตร ที่จะแข่งขันรอบคัดเลือก วันที่ 2 ก.ย.นี้ เวลา 09.29 น.ตามเวลาไทย
ต่อกันที่วีลแชร์เรซซิ่ง ระยะ 100 เมตร T54 อธิวัฒน์ แพงเหนือ ดาวรุ่งวัย 18 ปี ที่เพิ่งลงแข่งขันพาราลิมปิกเป็นครั้งแรก แม้ว่าจะออกสตาร์ทไม่ค่อยดีจนล้อหน้าสะบัด แต่พอตั้งความเร็วได้ ก็เร่งแซงก่อนเข้าเส้นชัยเป็นคนแรก คว้าเหรียญทองไปครอง ด้วยเวลา 13.76 วินาที ซึ่งเป็นเหรียญที่ 2 ของเจ้าตัวต่อจากเหรียญเงิน ระยะ 400 ม.
ส่วนเหรียญเงิน เป็นของ ลีโอ เพ็คก้า ทาห์ติ เจ้าของสถิติโลกและพาราลิมปิกเกมส์ แชมป์รายการนี้ 4 สมัย ทำเวลา 13.85 วินาที และเหรียญทองแดง ฮวน ปาโบล คาร์แวนเตส การ์เซีย จากเม็กซิโก เวลา 13.87 วินาที
ผลปรากฎว่า ตลอดการแข่งขันวันนี้ วัชรพล วงษา สู้ความแม่นยำของ ซุกิมุระ ฮิเดทากะ ไม่ได้แพ้ไป 0-5 คะแนน คว้าเหรียญเงินมาครอง อย่างไรก็ตาม วัชรพล ยังเหลือโปรแกรมป้องกันแชมป์ในประเภททีม BC1/BC2 อีกหนึ่งรายการ ซึ่งจะเริ่มแข่งขันในวันที่ 2 กันยายนนี้