จากกรณี นายประเสริฐ จันทรรวงทอง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม ลงนามในคำสั่งกระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม แต่งตั้ง นายอาชวิน อยู่บำรุง เป็นที่ปรึกษา โดยมีผลตั้งแต่วันที่ 9 ก.พ.2567 แถมพ่วงอีกหนึ่งตำแหน่งที่ปรึกษาประธานคณะกรรมาธิการกีฬา
"กาโม่ อาชวิน" คือใคร ?
สำหรับ อาชวิน อยู่บำรุง หรือ กาโม่ เกิดเมื่อปี พ.ศ.2540 เป็นบุตรของ ร.ต.ต.วัน อยู่บำรุง และนางณัฐธิดา ภักตรนิกร และเป็นหลานชายแท้ๆ ของ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง
ด้านการศึกษา กาโม่ เคยศึกษาที่ โรงเรียนอนุบาลเด่นหล้า, โรงเรียนอัสสัมชัญ ธนบุรี, โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย ปัจจุบัน ศึกษาอยู่ คณะศิลปศาสตร์ (หลักสูตรนานาชาติ) Social Policy and Development (SPD) มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
ส่องไลฟ์สไตล์ส่วนตัว “กาโม่”
ด้านไลฟ์สไตล์ส่วนตัว กาโม่ เป็นคนที่รักการท่องเที่ยว และการแต่งตัว ซึ่งหลายไอเทมที่ “กาโม่” เป็นเจ้าของ ทั้ง เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ล้วนแล้วแต่เป็นรุ่นลิมิเต็ดหายากเกือบทั้งสิ้น
นอกจากนี้ กาโม่ ยังเป็นคนที่รักการเตะฟุตบอลเป็นชีวิตจิตใจ เขามักจะรวมก๊วนเพื่อนเตะฟุตบอลเสมอๆ จนมีความฝันว่าอยากเป็นนักฟุตบอลทีมชาติไทย ส่วนทีมโปรดก็คือ ลิเวอร์พูล
“กาโม่” กับเส้นทางการเมือง
หลังจากออกมาให้เห็นหน้าคร่าตา และสร้างเสียงฮือฮากันแล้วในช่วงเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา ช่ว พฤษภาคม 2566 ซึ่ง “กาโม่” ออกมาช่วยพ่อวัน อยู่บำรุง หาเสียง และล่าสุดบนถนนสายการเมือง "กาโม่ อาชวิน" ได้ลงชิมลางทำหน้าที่ในตำแหน่งที่ปรึกษารัฐมนตรี-กมธ.กีฬา