5 ตุลาคม 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า "นายวัน อยู่บำรุง" อดีต สส.กรุงเทพ เขตบางบอน พรรคเพื่อไทย ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว ภายหลังมีข่าวบิดา หรือ "ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง" สส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย ประกาศตัดขาดความสัมพันธ์กับ "นายทักษิณ ชินวัตร" อดีตนายกรัฐมนตรี
เนื่องจากมีรายงานว่า นายทักษิณ ได้มีการพูดคุยกับคนใกล้ชิด เกี่ยวกับพฤติกรรมส่วนตัวของ ร.ต.อ.เฉลิม และนายวัน จนไม่ได้รับตำแหน่งใดๆ นั้น
โดยเฟซบุ๊กของนายวัน ได้โพสต์ข้อความ ซึ่งเป็นท่อนหนึ่งของเนื้อเพลง ลีฟแอนด์เลิร์น ระบุว่า
เมื่อวันที่ชีวิต
เดินเข้ามาถึงจุดเปลี่ยน
จนบางครั้งคนเราไม่ทันได้ตระเตรียม...หัวใจ🎶
จากนั้น นายวันได้เข้าไปตอบคอมเมนต์ โดยระบุว่า
ตระกูล"อยู่บำรุง"ประจบสอพลอใครไม่เป็น