วันที่ 19 กันยายน 2566 เมื่อเวลา 09.00 น. ที่ห้องประชุมมหาวิทยาลัยราชภัฎนครปฐม นายสุรศักดิ์ เจริญศิริโชติ ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม ได้เรียกประชุมกำนัน ผู้ใหญ่บ้านทั้งจังหวัด รวมกว่า 900 คน เพื่ออบรมเรื่องบทบาทหน้าที่ของกำนันผู้ใหญ่บ้าน และการเป็นผู้ช่วยนายอำเภอตามกฎหมาย ซึ่งมีหน้าที่ในการดูแล บำบัดทุกข์ บำรุงสุข ให้กับพี่น้องประชาชน
นายสุรศักดิ์ กล่าวว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และมีอดีตกำนันเป็นผู้ต้องหา เราต้องมาทบทวนกำชับกันว่า กำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน ถือเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ ที่จะต้องปฏิบัติหน้าที่ตามขอบเขตอำนาจหน้าที่ของกฎหมาย เพื่อไม่ก่อให้เกิดเหตุความเดือดร้อน หรือเอาเปรียบผู้อื่น พร้อมให้ทุกคนได้ฟังบรรยายธรรม เพื่อให้ตระหนักถึงการทำหน้าที่อย่างสมศักดิ์ศรี เป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง ที่มีคุณธรรม ทำหน้าร่วมกับหน่วยราชการทั้งหลาย
สำหรับเรื่องธุรกิจของ “กำนันนก” ขณะนี้ อยู่ระหว่างการตรวจสอบว่า มีใครเข้าไปเกี่ยวพันบ้าง ซึ่งได้สั่งการให้ตรวจสอบโครงการที่บริษัทของ “กำนันนก” เข้าไปทำกับหน่วยงานราชการให้แล้วเสร็จโดยเร็ว และหากพบว่ามีการฮั้วกัน ก็จะดำเนินคดีตามกฏหมายอย่างเด็ดขาดต่อไป