svasdssvasds
เนชั่นทีวี

บันเทิง

"ต่อ ธนภพ" "ญาญ่า อุรัสยา คว้านักแสดงนำ "นาฏราช ครั้งที่ 14"

14 กันยายน 2566
เกาะติดข่าวสาร >> NationTV
logoline

เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัล "นาฏราช ครั้งที่ 14" ประจำปี 2565 เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป

โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่าง ๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล

ต่อ ธนภพ ญาญ่า อุรัสยา คว้านักแสดงนำ นาฏราช ครั้งที่ 14

โดยมีผลงานที่ได้รับรางวัล ดังนี้ 

รางวัลด้านวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

  • รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม 

- สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM

  • รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

- รายการ SMART SMEs บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM 106 Mhz

  • รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

- รายการ Club Friday บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FM

  • รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

- คุณสมาพร ชูกิจ รายการ SMART SMEs บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร.FM 106 MHz

  • รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

- คุณผุสชา โทณะวณิก รายการ มิวสิคกูรู บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร.FM 106 MHz

  • รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระความรู้ยอดเยี่ยม

- สถานีวิทยุ อสมท พัทลุง บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท พัทลุง FM 95.75 MHz

 

รางวัลด้านข่าว จำนวน 7 รางวัล

  • รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

- รายการ เข้มข่าวค่ำ บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ PPTV HD ช่อง 36

  • รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

- รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

  • รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม

- รายการ โหนกระแส บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

  • รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

- คุณศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

  • รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

- คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

  • รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

- สกู๊ป "เด็กถดถอย รอยแผลโควิด" จากรายการ เข้มข่าวใหญ่ บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ PPTV HD ช่อง 36

  • รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟฟิกประกอบข่าวยอดเยี่ยม

- รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

 

รางวัลด้านรายการโทรทัศน์ จำนวน 6 รางวัล

  • รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

- รายการ MasterChef Thailand Season 5 (มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย ซีซัน 5) บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 7 HD

  • รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

- รายการ "ร้องข้ามกำแพง The Wall Song" บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

  • รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

- รายการ Perspective บริษัท แบล็คดอท จำกัด และบริษัท จูเวไนล์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD

  • รางวัลรายการสำหรับเยาวชนยอดเยี่ยม

- รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

  • รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

- คุณสุวิกรม อัมระนันทน์ จากรายการ Perspective บริษัท แบล็คดอท จำกัด และบริษัท จูเวไนล์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD

  • รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม

- รายการ 10 Flight 10 บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

 

รางวัลด้านละครโทรทัศน์ จำนวน 7 รางวัล

  • รางวัลละครยอดเยี่ยม

- จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

  • รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

- คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง ใต้หล้า บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

- คุณอุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง คือเธอ บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

- คุณธนภพ ลีรัตนขจร จากละครเรื่อง ใต้หล้า บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

- คุณใหม่ เจริญปุระ จากละครเรื่อง สาปซ่อนรัก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

- คุณอนุชิต สพันธุ์พงษ์ จากละครเรื่อง บ่วงใบบุญ บริษัท อาร์เอส มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

  • รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

- จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี โดย คุณชาติชาย เกษนัส, คุณพิมพ์ภณิดา พันธุ์ใหม่, คุณจารุนันท์ พันธชาติ, คุณวนิดา มงคลวิทย์, คุณกานต์ชนิต พันธุลี, คุณ MAY MYO HAN (เม เมียว ฮัน) องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

 

รางวัลด้านองค์ประกอบละครยอดเยี่ยม จำนวน 6 รางวัล

  • รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

- จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

  • รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

- เพลง รักแท้ ขับร้องโดย คุณนุนิว ชวรินทร์ เพริศพิริยะวงศ์ จากละครเรื่อง คุณชาย บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

  • รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม 

- จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี โดย คุณสิญาชนินทร์ รุ่งพัชรโรจน์, คุณกัญญาลักษณ์ แก้วประดับ และคุณศิรินทร์ สุวรรณพานิชย์ องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

  • รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

- คุณชาย โดย คุณรับอรุณ จิตหาญ, คุณศศิมาภรณ์ แสนใจ, คุณวทัญญู ตั้งพานิช บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง ONE 31

  • รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

- จากเจ้าพระยาสู่อิรวดี โดย คุณธีรวัฒน์ รุจินธรรม องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

  • รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

- ลายกินรี โดย คุณสกาวเดือน วชิรบรรจง บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

ต่อ ธนภพ ญาญ่า อุรัสยา คว้านักแสดงนำ นาฏราช ครั้งที่ 14

logoline