2 พฤศจิกายน 2566 จากเหตุทะเลาะวิวาทของวัยรุ่น ก่อเหตุใช้อาวุธปืนยิงวัยรุ่นต่างถิ่นในงานประเพณีแข่งเรือ ประจำปี ของชาวบ้านปากอูน ในเขตเทศบาลตำบลศรีสงคราม จ.นครพนม แต่กระสุนถูกประชาชนที่มาร่วมงาน ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต เหตุเกิดหน้าเวทีคอนเสิร์ตที่จัดแสดงภายในงาน เมื่อวันที่ 27 ตุลาคม ที่ผ่านมา
ล่าสุด ที่กองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 4(บช.ภ.4) พล.ต.ท.สรายุทธ สงวนโภคัย ผบช.ภ. 4. สั่งการ พล.ต.ต.ธวัชชัย ถุงเป้า ผบก.ภ.จว.นครพนม พล.ต.ต.นพเก้า โสมนัส ผบก.สส.ภ.4. พ.ต.อ.ชาญณรงค์ มากพิสุทธิ์ ผกก.สืบสวน1 บก.สส.ภ.4. นำกำลังเจ้าหน้าที่ ชุดสืบสวน ภ.จว.นครพนม และ สภ.ศรีสงคราม เข้าจับกุมตัว นายพิช (นามสมมุติ) อายุ 17 ปี นายธน (นามสมมุติ) อายุ 15 ปี และ ด.ช.ธัน (นามสมมุติ) อายุ 14 ปี ได้ในพื้นที่ อ.ศรีสงคราม จ.นครพนม พร้อมของกลาง อาวุธไทยประดิษฐ์ประเภทปืนแก๊บ 1 กระบอก พร้อมเครื่องกระสุน 25 นัด, ลูกตะกั่วเหล็กอีกจำนวนหนึ่ง, ดินปืน 1 ขวด, ลูกระเบิดไทยประดิษฐ์บรรจุลูกหินจำนวน 1 ลูก
จากพฤติกรรม ขณะที่กลุ่มผู้ต้องหาชมการแสดงคอนเสิร์ตหมอลำ ที่ตั้งเวทีภายในงานประเพณีดังกล่าวแล้วเกิดมีเรื่องเขม่นกับกลุ่มวัยรุ่นต่างถิ่นที่มาเที่ยวงาน กระทั่ง งานเลิกจึงพากันไปดักซุ่มรอที่ริม ถ.บ้านปากอูน เมื่อเห็นกลุ่มคู่อริขี่รถผ่านมา จึงเปิดฉากขว้างปา ระเบิดปิงปอง พร้อมใช้อาวุธปืนกราดยิง แต่กระสุนพลาดเป้าไปถูก น.ส.ธิดาพร โทรัตน์ อายุ 23 ปี ชาวบ้านที่กำลังเดินทางกลับบ้านจนเป็นเหตุให้เสียชีวิต ก่อนแยกย้ายหลบหนี
เบื้องต้น หลังการจับกุมเยาวชนทั้ง 3 ราย รับสารภาพ โดยให้การว่า ทำไปเพราะความคึกคะนอง เจ้าหน้าที่จึงแจ้งข้อหา "ฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา ,มีอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต ,พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร และ ยิงปืนในที่ชุมชน” ก่อนนำตัวส่ง สภ.ศรีสงคราม ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป