23 กันยายน 2566 พ.ต.อ.ธีรศักดิ์ จันทราพิพัฒน์ ผกก.ดส.บช.น. พ.ต.ท.วรปรัชญ์ วุฑฒิรักษ์, พ.ต.ท.ปียรัช เวสสะโกศล, พ.ต.ท.มโรดม์ ขวัญเมือง รอง ผกก.กก.ดส.บช.น. สั่งการให้ พ.ต.ต.หญิง ชาดา เสสะเวช สว.กก.ดส และเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดปฏิบัติการที่ 3 ทำการสืบสวนจับกุมตัว น.ส.จินดานุช หรือกิ๊ก อายุ 36 ปี ผู้ต้องหาตามหมายจับศาลอาญาธนบุรี ในข้อหา “ฉ้อโกง ความผิดต่อพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์” และหมายจับศาลจังหวัดมหาสารคาม ในความผิดฐาน “ฉ้อโกง” จับกุมได้บริเวณหน้าห้องพัก ใน ต.ฟ้าฮ่าม อ.เมืองเชียงใหม่ จ.เชียงใหม่
หลังจากตำรวจ กก.ดส. ได้รับแจ้งจากสายลับว่า น.ส.จินดานุช ผู้ต้องหารายนี้ได้หลบหนีบริเวณหน้าห้องพักดังกล่าว จึงได้ลงพื้นที่ตรวจสอบบริเวณนี้ พบ ผู้ต้องหา จึงแสดงตัวจับกุมผู้ต้องหา จากการสอบสวน อ้างว่า ได้ทำธุระกิจขายกระเป๋านำเข้าตามเพจกลุ่มรับนำเข้ากระเป๋าจากประเทศจีน แต่เนื่องจากสั่งแล้วไม่ได้รับสินค้า จึงทำให้ลูกค้าเกิดความเสียหายเป็นจำนวนมาก
นอกจากนี้ น.ส.จินดานุช ยังได้ เปิดบัญชี ให้เพื่อนก่อนจะทราบภายหลังว่า เพื่อนได้เอาบัญชีของตน ไปขายต่อให้มิจฉาชีพ ปัจจุบันน.ส.จินดานุช ไม่สามารถเปิดบัญชีธนาคารใดได้ โดยเงินที่ได้จากการหลอกขายกระเป๋า นำเงินมาใช้ส่วนตัว ก่อนหน้านี้ พักอาศัยอยู่กรุงเทพฯ จนเกิดปัญหาขึ้น จึงย้ายมาอยู่จ.เชียงใหม่ ปัจจุบันขายทำอาชีพขายคอร์สเครื่องสำอาง
เมื่อทำการตรวจสอบ พบด้วยว่า น.ส.จินดานุช มีชื่อใน เว็บไซต์ blacklistseller โดยมีการแจ้งเตือนถูกหลอกออนไลน์ จำนวน 25 รายการ ยอดความเสียหายประมาณ 1,000,000 บาท จากนั้นตำรวจ นำตัวผู้ถูกหาส่ง ศาลอาญาธนบุรี เพื่อดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป