วันนี้ (11 ม.ค.) คุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ ประธานพรรคไทยสร้างไทย แถลงข่าวเปิดตัวนางนาถยา เบ็ญจศิริวรรณ (แดงบุหงา) อดีต ส.ส.กทม.เขตสะพานสูง-ประเวศ พรรคประชาธิปัตย์ และอดีตนักแสดงชื่อดัง เข้าเป็นสมาชิกพรรค โดยจะเป็นว่าที่ผู้สมัคร ส.ส.เขตสะพานสูง-ประเวศ จนสร้างความประหลาดใจให้แกนนำในพื้นที่ ที่ร่วมกันแสดงความยินดี
ส่วนประชาชนในพื้นที่ เพิ่งจะทราบข่าวเมื่อวานนี้ (10 ม.ค.) โดยนางนาถยา ยืนยันว่า ที่ผ่านมาได้ลงพื้นที่ทำงานมาโดยตลอด แม้ไม่มีตำแหน่งทางการเมือง ซึ่งในช่วงสถานการณ์โควิด ได้ประสานดูแลประชาชนที่เจ็บป่วย จึงเชื่อว่าแม้ตนเองจะอยู่ที่ใด ประชาชนจะไม่กังวลกับการย้ายมาร่วมงานครั้งนี้ และจะได้เสียงตอบรับเป็นอย่างดี
ประกอบกับคุณหญิงสุดารัตน์ ทำงานในพื้นที่เขตสะพานสูงอย่างต่อเนื่อง และถือเป็นพื้นที่แจ้งเกิดทางการเมืองของคุณหญิงสุดารัตน์ จึงมีฐานคะแนน และบุคคลที่ชื่นชอบรักใคร่เป็นจำนวนมาก
"ท่านก็ได้เคยชักชวนหลายครั้งว่า เมื่อไหร่จะมาทำงานด้วยกัน จนเมื่อท่านได้ตั้งพรรคไทยสร้างไทย และชักชวนหลายคน รวมถึงหลายๆ อย่างลงตัว ตนจึงย้ายสังกัดมาร่วมงานตามคำเชิญด้วย ปัจจุบันก็เปิดตัวกับชาวบ้านถึงการทำงานการเมือง ในฐานะสมาชิกพรรคไทยสร้างไทยเต็มตัวแล้ว และแจ้งความจำนงต่อพรรคไปว่า จะลงสมัคร ส.ส.ในครั้งหน้าในเขตสะพานสูง-ประเวศต่อไป"