เรื่องราวของพลเมืองดีช่วยเหลือคนรอดจากการจมน้ำ ถูกเปิดเผยหลัง พ.ต.ต.สมศักดิ์ รักษาชล สวป. สภ.รัตนาธิเบศร์ จ.นนทบุรี รับแจ้งเหตุคนกระโดดสะพานพระนั่งเกล้า (ตัวเก่า) ฝั่งขาออกมุ่งหน้าบางใหญ่ ต.บางกระสอ อ.เมืองนนทบุรี จึงนำกำลังไปตรวจสอบ
ในที่เกิดเหตุริมแม่น้ำเจ้าพระยา บริเวณท่าน้ำวัดไทรม้าเหนือ ต.ไทรม้า อ.เมือง จ.นนทบุรี ห่างจากสะพานพระนั่งเกล้า ประมาณ 500 เมตร พลเมืองดีสามารถช่วย นายสหรัฐ พานิช อายุ 25 ปี ที่อยู่ในอาการคล้ายเมาสุราขึ้นมาอยู่ฝั่งอย่างปลอดภัย
ตำรวจสอบถาม นายสหรัฐ ถึงสาเหตุมากระโดดสะพานมีเรื่องทุกข์ใจเรื่องใด นายสหรัฐ ได้แต่พูดว่า “เมารัก” และบ่นว่าเจ็บที่หน้าอก เจ้าหน้าที่จึงได้ประสานเจ้าหน้าที่กู้ภัยสยามนนทบุรี นำส่งรักษาโรงพยาบาลพระนั่งเกล้า เพื่อรักษาตัว
นายอาทิตย์ โพธิ์ทอง อายุ 16 ปี หนุ่มพลเมืองดี พนักงานร้านอาหาร "เหนือน้ำ" ริมแม่น้ำเจ้าพระยา กล่าวถึงวินาทีตัดสินใจกระโดดลงไปช่วย ว่า ตอนเกิดเหตุกำลังทำงานอยู่ในร้าน ได้ยินเสียงลูกค้าร้องว่ามีคนจมน้ำ จึงได้รีบวิ่งไปหยิบเสื้อชูชีพ ก่อนจะกระโดดลงไปในแม่น้ำว่ายเข้าไปช่วย
“ตอนนั้นเห็นคนที่กำลังจะจมน้ำลอยคออยู่กลางแม่น้ำห่างจากฝั่งประมาณ 100 เมตร ผมว่ายไปถึงได้โยนเสื้อชูชีพให้พร้อมบอกว่า พี่เกาะเสื้อชูชีพไว้จะได้ไม่จมน้ำ เมื่อพี่เขาคว้าเสื้อชูชีพไว้ได้แล้ว จึงว่ายเข้าช่วยเหลือพาลอยตัวมาตามกระเเสน้ำจนขึ้นฝั่งได้อย่างปลอดภัย”
ขณะที่ น.ส.บี (ขอสงวนชื่อและนามสกุล) พนักงานร้านอาหารที่อยู่ใกล้กัน กล่าวว่า เห็นพี่ผู้ชายเขากระโดดลงมาจากสะพานตกลงไปในแม่น้ำก่อนจะตะเกียกตะกายอยู่ในน้ำขอความช่วยเหลือ จึงตะโกนบอกว่าพี่ว่ายเข้าฝั่งมานี้ เขาพูดกลับมาว่าจะไม่ไหวแล้ว จึงร้องขอความช่วยเหลือ เป็นจังหวะเดียวกันที่นายอาทิตย์ ที่อยู่ร้านใกล้กันได้ยินจึงรีบว่ายน้ำเข้าไปช่วยจนรอดชีวิต
เบื้องต้นตำรวจได้ติดต่อญาตินายสหรัฐ โดยญาติให้ข้อมูลว่า นายสหรัฐเคยก่อเหตุลักษณะแบบนี้มาแล้ว 2 ครั้ง
ภาพและข่าวโดย : สุรสิทธิ์ สินประเสริฐ