svasdssvasds
เนชั่นทีวี

บันเทิง

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน "คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18"

31 มีนาคม 2565
เกาะติดข่าวสาร >> NationTV
logoline

ผู้บริหารเนชั่น กรุ๊ป และคมชัดลึกออนไลน์ นำทัพนักแสดงชื่อดัง และเหล่าศิลปินแถวหน้าของเมืองไทย ร่วมเดินพรมแดง ในงาน "คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18" ที่ศูนย์ประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

เป็นอีกการจัดงานประกวดที่ยิ่งใหญ่สำหรับคนในวงการบันเทิง สำหรับงานประกาศผลรางวัลอันทรงเกียรติ “คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18” ซึ่งจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ที่ศูนย์ประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย โดยในปีนี้ ได้มีการพิจารณาผลงานของบุคคลในวงการบันเทิงไทย ทั้งเบื้องหน้า และเบื้องหลัง แบ่งเป็น 4 ประเภท ที่เผยแพร่ในปี 2564 ได้แก่ ละครโทรทัศน์หรือซีรีส์ , ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม , เพลงไทยสากลยอดเยี่ยม และ ป๊อปปูล่าร์โหวต

 

แม้ปีนี้บรรยากาศอาจจะไม่คึกคัก จากสถานการณ์โควิด-19 แต่บรรดาดารา นักแสดง และบุคลากรในแวดวงบันเทิง ต่างให้เกียรติมาปรากฎโฉม ร่วมเดินพรมแดงกันอย่างคับคั่ง อาทิ นิรุตติ์ ศิริจรรยา, ปนัดดา โกมารทัต, ก้อย ทาริกา, พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง, กัลป์ กัลย์จาฤก, ฉอด สายทิพย์, ชาคริต แย้มนาม, เต๋อ ฉันทวิชช์, ใหม่ ดาวิกา, เต้ย จรินทร์พร, ใบเฟิร์น พิมพ์ชนก, เข็มอัปสร สิริสุขะ, โดนัท มนัสนันท์, นาว ทิสานาฏ, ธันวา สุริยจักร, รถเมล์ คะนึงนิจ, กรีน อัษฎาพร, บอส ชนกันต์, มีน พีรวิชญ์, หนึ่ง ภาสวร, ไอซ์ พาริส, ปันปัน สุทัตตา, ตี๋ ธนพล, เจนนี่ ปาหนัน, มารีญา พูลเลิศลาภ,วรุตม์-วราวุฒิ บราวน์, เฌอเบลล์ ลัลณ์ลลิน, หมิว สิริลภัส, บิวกิ้น พุฒิพงศ์, พีพี กฤษฏ์ ฯลฯ โดยปีนี้มี "รณชัย หาญสุวานนท์" ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการ คมชัดลึกออนไลน์ บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) ให้การต้อนรับ
 

ทั้งนี้ บรรยากาศในงาน เต็มไปด้วยความคึกคักและงดงามอย่างไทย ในคอนเซ็ปต์ไทยโมเดิร์น เหล่าศิลปิน นักแสดง ผู้จัด ผู้กำกับการแสดง และคนเบื้องหน้าเบื้องหลังทั่วฟ้าเมืองไทยต่างตบเท้าเดินพรมแดงเข้างานกันอย่างมากมาย 
 

 

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

สำหรับรางวัลประเภท "ละครโทรทัศน์-ซีรี่ส์" มีดังนี้ 

 

1.รางวัลสาขาบทละคร โทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ "คุณชุติมณฑ์ ชินมาตร เรเชล" จากละคร "มนต์รักหนองผักกะแยง" สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3  มอบโดย คุณสุภวัฒน์  สงวนงาม" กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอ็นบีซี เน็กซ์ วิชั่น จำกัด

 

2.รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "คุณอัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล"  จากละคร "กระเช้าสีดา" สถานีโทรทัศน์ ช่อง ONE 31  มอบโดย มาชิดา  สุทธิกุลพานิช

 

3.รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "คุณภาสวร บวรกีรติ" จากซีรีส์ "Bangkok Breaking มหานครเมืองลวง เผยแพร่ทาง Netflix"  มอบโดย คุณณัฐวรา แสงวารินทร์ ผู้อำนวยการใหญ่ ฝ่ายขายและการตลาด บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน)

 

4.รางวัลสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "ใหม่ ดาวิกา โฮร์เน่" จากละคร "วันทอง" สถานีโทรทัศน์ ช่อง ONE 31  มอบโดย จรินทร์พร  จุนเกียรติ 

 

5.รางวัลสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "คุณชาคริต แย้มนาม" จากละคร "วันทอง" สถานีโทรทัศน์ ช่อง ONE 31  มอบโดย พุฒิพงศ์  อัสสรัตนกุล

 

6.รางวัลสาขาผู้กำกับละคร/ ซีรีส์ยอดเยี่ยม ได้แก่  "คุณขจรศักดิ์ นฤภัทร" จากละคร "Reunion เรียนอยู่นี่" สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส  มอบโดย คุณบากบั่น บุญเลิศ ประธานกรรมการ บริษัท ฐานเศรษฐกิจ มัลติมีเดีย จำกัด

 

7.รางวัลสาขาละครโทรทัศน์/ซีรีส์ สร้างสรรค์สังคมยอดเยี่ยม ได้แก่  ละครเรื่อง "TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า" จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส  มอบโดย คุณมารุต อรรถไกวัลวที ประธานกรรมการ บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) 

 

8. รางวัลสาขาละครโทรทัศน์/ซีรีส์ยอดเยี่ยม  ได้แก่ ละครเรื่อง "Reunion เรียนอยู่นี่"  จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส  มอบโดย คุณมารุต อรรถไกวัลวที ประธานกรรมการ บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน)

 

 

รางวัลสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ "ใหม่ ดาวิกา โฮร์เน่" จากละคร "วันทอง

รางวัลสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ "คุณชาคริต แย้มนาม" จากละคร "วันทอง"

ชาคริต แย้มนาม - ใหม่ ดาวิกา โฮร์เน่ นักแสดงนำชายหญิงยอดเยี่ยม
 

สำหรับรางวัลประเภท ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม มีดังนี้ 
 

สาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้

- พุฒิพงษ์ นาคทอง จากเรื่อง "4 KINGS"
- อภิเษก จิรธเนศวงศ์ จากเรื่อง "The Whole Truth ปริศนารูหลอน"
- ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ จากเรื่อง "พญาโศกพิโยคค่ำ" 
- ปวีณ  ภูริจิตปัญญา , วสุธร ปิยารมณ์ และ ทศพร เหรียญทอง จากเรื่อง "GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี"
- บรรจง ปิสัญธนะกูล , ฉันทวิชช์ ธนะเสวี และ ศิววุฒิ เสวตานนท์ จากเรื่อง "ร่างทรง"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขาบทภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ บรรจง ปิสัญธนะกูล คุณฉันทวิชช์ ธนะเสวี คุณศิววุฒิ เสวตานนท์ จากภาพยนตร์เรื่อง ร่างทรง ผลิตโดย Showbox, Northern Cross และ GDH มอบโดย กัณฑ์ปวิตร  ภูวดลวิศิษฎ์

 

 

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้ 

 

- ทาริกา ธิดาทิตย์ เรื่อง "The Whole Truth ปริศนารูหลอน"  
- ไปรยา สังขจินดา เรื่อง "4KINGS"
- ศิราณี ญาณกิตติกานต์ เรื่อง "ร่างทรง"
- สวนีย์ อุทุมมา "ร่างทรง"
- สุกัญญา มิเกล เรื่อง "4KINGS"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณสวนีย์ อุทุมมา จากภาพยนตร์เรื่อง ร่างทรง

 

 

สาขาสมทบชายยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้

 

- ณัฏฐ์ กิจจริต เรื่อง "4KINGS"
- บุญส่ง นาคภู่ เรื่อง "ร่างทรง"
- พาริส อินทรโกมาลย์สุต เรื่อง "GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี"
- ยะสะกะ ไชยสร เรื่อง "ร่างทรง" 
- อุกฤษ วิลลีย์บรอด ดอน กาเบรียล  เรื่อง "4KINGS"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณ อุกฤษ วิลลีย์ บรอด ดอนกาเบรียล จากภาพยนตร์เรื่อง 4 kings

 

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้

 

- นริลญา กุลมงคลเพชร เรื่อง "ร่างทรง"
- พิจักขณา วงศารัตนศิลป์ เรื่อง "ส้มป่อย"
- พีชญา วัฒนามนตรี เรื่อง "ไสหัวไปนายส่วนเกิน"
- มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล เรื่อง "พญาโศกพิโยคค่ำ"
- สุทัตตา อุดมศิลป์ เรื่อง "The Whole Truth ปริศนารูหลอน"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณนริลญา กุลมงคลเพชร จากภาพยนตร์เรื่อง ร่างทรง

 

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้

 

- ธนพล จารุจิตรานนท์ เรื่อง "ส้มป่อย"
- ธนภพ ลีรัตนขจร เรื่อง "GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี"
- สหรัถ สังคปรีชา เรื่อง "บอสฉันขยันเชือด" 
- อารักษ์ อมรศุภศิริ  เรื่อง "4KINGS"
- อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี เรื่อง "4KINGS"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณอิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี (จ๋าย) จากภาพยนตร์ 4 kings

 

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้ 

- ณฐพล บุญประกอบ เรื่อง "เอหิปัสสิโก"
- ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ เรื่อง "พญาโศกพิโยคค่ำ"
- บรรจง ปิสัญธนะกูล เรื่อง "ร่างทรง"
- ปวีณ ภูริจิตปัญญา เรื่อง "GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี"
- พุฒิพงษ์ นาคทอง เรื่อง "4KINGS"

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ คุณไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ จากภาพยนตร์ พญาโศกพิโยคค่ำ  ผลิตโดย บริษัท 185 ฟิล์มส์ จำกัด

 

สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม มีผู้เข้าชิงดังนี้
 

- "4KINGS" ผลิตโดย  บริษัท เนรมิตรหนัง ฟิล์ม จำกัด  
- "GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี" ภาพยนตร์ Netflix โดย GDH 
- "พญาโศกพิโยคค่ำ" ผลิตโดย บริษัท 185 ฟิล์มส์ จำกัด
- "เอหิปัสสิโก" (Come and See) ผลิตโดย underDOC Film

 

โดยผู้ได้รับรางวัลสาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่อง เอหิปัสสิโก  ผลิตโดย underDOC Film

 

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

ดาราดัง-ศิลปิน ร่วมเดินพรมแดงคับคั่ง ในงาน \"คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18\"

 

 

สำหรับรางวัลประเภท "เพลงไทยสากล"  มีดังนี้ 

 

1. รางวัลศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่ วง "Hens" ผลงาน แพนด้า ,มนุษย์อวกาศ (Lost) ฯลฯ สังกัด What The Duck   มอบโดย คุณ วริศ คงสุวรรณ


2. รางวัลสาขาศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่  "MILLI" - ดนุภา คณาธีรกุล สังกัด YUPP! (ซึ่งทางด้าน Autta เป็นผู้รับรางวัลแทน) มอบโดย คุณ อดิศักดิ์  ลิมปรุ่งพัฒนกิจ รองประธานกรรมการบริหาร บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน)

 

3. รางวัลสาขาศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่ "นนท์-ธนนท์ จำเริญ" สังกัด LOVEis ENTERTAINMENT มอบโดย ยศทร บุญญธนาภิวัฒน์

 

4. รางวัลสาขาศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม ได้แก่ วง  "Tilly Birds" สังกัด Gene Lab  มอบโดย คุณระวี  ตะวันธรงค์ กรรมการผู้จัดการ สปริงก์นิวส์ ออนไลน์ บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน) และนายกสมาคมผู้ผลิตข่าวออนไลน์

 

5. รางวัลสาขาเพลงยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง "ANTLV" โดย  Autta หรือ คุณอัษฎกร เดชมาก  สังกัด Yupp! มอบโดย คุณฉัตรชัย ตะวันธรงค์ กรรมการอำนวยการ บริษัท เนชั่น กรุ๊ป (ไทยแลนด์) จำกัด (มหาชน)

 

6. รางวัลสาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม ได้แก่ อัลบั้ม "It’s Goona Be ok" โดยวง "Tilly Birds" สังกัด GeneLab มอบโดย The Darkest Romance 

 

รางวัลสาขาศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม ได้แก่ "นนท์-ธนนท์ จำเริญ"

รางวัลสาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม ได้แก่ อัลบั้ม "It’s Goona Be ok" โดยวง "Tilly Birds"

 

 

"เชอรี่ เข็มอัปสร" คว้ารางวัลพิเศษ แต่งกายส่งเสริมภาพลักษณ์ยอดเยี่ยม "คมชัดลึก อวอร์ด 18" จากกระทรวงวัฒนธรรม


นอกจากนี้ งานประกาศผลรางวัล "คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18" ยังมีรางวัลพิเศษ ประเภทรางวัลการแต่งกายส่งเสริมภาพลักษณ์ยอดเยี่ยม ซึ่งเป็นรางวัลที่ได้รับการสนับสนุนจากกระทรวงวัฒนธรรม ในการคัดสรรศิลปิน – ดารา ที่ใช้ผ้าไทยหรือผ้าท้องถิ่น แต่งกายในชีวิตประจำวัน หรือใส่ออกงาน เป็นการส่งเสริมภาพลักษณ์ของตนได้อย่างยอดเยี่ยม โดย ดารา นักแสดงสาว "เชอรี่ เข็มอัปสร" สิริสุขะ เป็นผู้คว้ารางวัล การแต่งกายส่งเสริมภาพลักษณ์ยอดเยี่ยม ซึ่งมีนายโกวิท ผกามาศ ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย (สศร.) เป็นผู้มอบรางวัล

 

ส่วนอีกรางวัล คือรางวัล ละคร/ภาพยนตร์ สืบทอด สร้างสรรค์ ศิลปวัฒธรรมร่วมสมัย โดยเกณฑ์การพิจารณาละครโทรทัศน์ สาขานี้ เป็นการคัดสรรละครหรือภาพยนตร์ที่มีเนื้อหา การใช้ภาษา และการแต่งกาย ที่มีการสืบทอด สร้างสรรค์ ศิลปวัฒธรรมร่วมสมัย และมีการสอดแทรกวิถีชีวิตวัฒนธรรมท้องถิ่นไท

 

โดยละครเรื่อง มนต์รักหนองผักกะแยง จากสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 ได้รับรางวัลละคร/ภาพยนตร์ สืบทอด สร้างสรรค์ ศิลปวัฒธรรมร่วมสมัย โดยมี คุณชัยพล สุขเอี่ยม ผู้ตรวจราชการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นผู้มอบรางวัล ซึ่ง พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง ผู้กำกับชื่อดัง เป็นผู้รับรางวัล

 

นอกจากนี้ยังมีรางวัลพิเศษ สำหรับศิลปินกลุ่มหญิง BEST PERFORMANCE ได้แก่ ศิลปินวง AR3NA สังกัด 411 Music

ดารา นักแสดงสาว "เชอรี่ เข็มอัปสร" สิริสุขะ

พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง ผู้กำกับชื่อดัง

 

 

รางวัล POPULAR  VOTE

สาขานักแสดงหญิงยอดนิยม
ได้แก่ ใบเฟิร์น-พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์

 

สาขานักแสดงชายยอดนิยม
- พีพี-กฤษฏ์ อำนวยเดชกร

 

สาขาคู่จิ้นยอดนิยม 
- พีพี-กฤษฏ์ อำนวยเดชกร
- บิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล

 

สาขา LGBTQ ยอดนิยม

-เจนนี่  ปาหนัน หรือวัชระ สุขชุม

 

สาขานักร้องเพลงไทยสากลยอดนิยม

-พีพี-กฤษฏ์ อำนวยเดชกร

-บิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล

 

 สาขาภาพยนตร์ไทยยอดนิยม

-เพราะเราคู่กัน The Movie ผลิตโดย GMMTV


 

 

ใบเฟิร์น-พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์

- พีพี-กฤษฏ์ อำนวยเดชกร - บิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล

logoline