"โอ๊ต" สิทธิคมป์ ธรรมศิลป์ และ "พิงค์" พิชฌามลณ์ โอภาสนิพัทธ์ ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศได้สำเร็จ ในศึกแบดมินตันโตโยต้าชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย

เกาะติดข่าวสาร >> Nation Online
logoline

การแข่งขันทัวร์นาเมนต์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยในศึก "โตโยต้าชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ปี 2565"  หรือ ศึกชิงแชมป์ประเทศไทย  ชิงถ้วยพระราชทานพระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว และเงินรางวัล รวมทั้งสิ้น 1,020,000 บาท  ที่ศูนย์การค้าเซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ วันศุกร์ที่ 5 ส.ค.65 เป็นการลงสนามแข่งขันในรอบก่อนรองชนะเลิศ ที่สำคัญจะเป็นครั้งแรกที่จะใช้ระบบชาเลนจ์ (Challenge) แบบ VAR โดยนักกีฬาสามารถขอชาเลนจ์ ได้เกมละ 2 ครั้งในช่วงระหว่างการแข่งขัน เพื่อให้นักกีฬาของไทยได้เรียนรู้การใช้ระบบชาเลนจ์ ควบคู่กันไป


โดยคู่ไฮไลท์สำคัญอยู่ในประเภทชายเดี่ยว รอบ 8 คนสุดท้าย  "โอ๊ต" สิทธิคมป์ ธรรมศิลป์  มือวางอันดับ 4 ของรายการจากเอ็นจอยส์ทีม   พบกับ   คเชนทร์ บัวรุ่ง จากอมาตยกุล เกมการแข่งขันเป็น  "โอ๊ต" สิทธิคมป์ ที่ทำผลงานได้ตามคาดทำแต้มตบเอาชนะไปได้ 2-0 เกม  21-11 และ 21-15 ใช้เวลาแข่งขัน 39 นาที   "โอ๊ต" สิทธิคมป์ ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศไปพบกับ ภาณุกร นิมิตรพรชัย จากบ้านทองหยอด ที่เอาชนะ ปริญญวัฒน์ ทองน่วม จากทีดับบลิวแบดฯ  2-0 เกม 21-12 , 21-17 

คู่ไฮไลท์สำคัญที่น่าสนใจอีก 1 คู่ ในประเภทหญิงเดี่ยว "พิงค์" พิชฌามลณ์ โอภาสนิพัทธ์ จากเกษมศักดิ์แบดมินตัน  เล่นได้ในฟอร์มที่ยอดเยี่ยมเช่นกัน  ตบเอาชนะ  ต้นรัก แซ่เฮ้ง จากเกตุแก้ว 2-0 เกม 21-11 และ 21-16 ใช้เวลาแข่งขัน 45 นาที   "พิงค์" พิชฌามลณ์ ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศไปพบกับ "จิว"  พิทยาภรณ์ ไชยวรรณ มือวางอันดับ 1 ของรายการจากบ้านทองหยอด ที่เอาชนะ  ภาษิตา วัฒนยมนาพร (ยูนิแม็กซ์) 21-8 , 21-11 

"โอ๊ต-พิงค์"  ฟอร์มเทพลิ่วรอบตัดเชือกขนไก่โตโยต้าประเทศไทย
คู่อื่นๆที่น่าสนใจ
ประเภทคู่ผสม

  • พรรคพล ธีระรัตน์สกุล กับ ผไทมาส เหมือนวงศ์(ที ไทยแลนด์/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ  ปริญญวัฒน์ ทองน่วม กับ อลิษา ทรัพย์นิธิ(ทีดับบลิวแบดฯ/บ้านทองหยอด) 19-21 , 21-16 , 21-11
  • ตนุภัทร วิริยางกูร กับ อทิตยา โปวานนท์(ตำรวจ/สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ กิตติศักดิ์ นามเดช กับ อติกานต์ พฤกษ์พิจารณ์(ตำรวจ/ภูติคลับ) 21-11 , 21-15
  • วีรภัทร ภาคจรุง กับ ธีวรา เชื้อบ่อคา(ทหารอากาศ) ชนะ  วิชญพงศ์ กาญจนคีรีวงศ์ กับ นัทธมน ไล้สวน(บ้านทองหยอด) 21-16 , 27-25
  • วัชระ บูรณะเครือ กับ กิตติภัค ดับทุกข์(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี/เกตุแก้ว) ชนะ รัชพล มรรคศศิธร กับ ชาสินี โกรีภาพ(สิงห์เอชเอช/ที ไทยแลนด์)   9-21 , 21-17 , 21-17

ประเภทหญิงเดี่ยว

  • "เมย์" ศุภนิดา เกตุทอง(ตำรวจ)  ชนะ  "แครอท" พรพิชชา เชยกีวงศ์(พลสนะแบดมินตัน) 21-16 , 21-12
  • ณัฐณิชา จตุพนาพร(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ  พัชมน ไล้สวน (บ้านทองหยอด)  21-19 , 21-11 

 

ประเภทชายเดี่ยว

  • พณิชพล ธีระรัตน์สกุล(ที ไทยแลนด์) ชนะ  "เพชร" โฆษิต เพชรประดับ(ศูนย์ฝึกแบดมินตันเชียงใหม่)  21-11 , 21-9
  • สุรสิทธิ์ อริยะบารนีกุล(พรหมลิขิตแบดมินตัน) ชนะ  อดุลรัชต์ นามกูล(ทหารอากาศ)  15-21 , 21-15 , 21-15 

 

ประเภทหญิงคู่

  • นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด กับ เบญญาภา เอี่ยมสอาด(ตำรวจ) ชนะ ณัฐณิชา จตุพนาพร กับ สุกฤตา สุวะไชย(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-5 , 21-8
  • จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ รวินดา ประจงใจ(ทหารอากาศ/ธนบุรี) ชนะ ชรัลดา เจริญกุล กับ ปริณดา พัฒนวริทธิพันธ์(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) 21-7 , 21-6
  • อทิตยา โปวานนท์ กับ อรณิชา จงสถาพรพันธุ์(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี) ชนะ อติกานต์ พฤกษ์พิจารณ์ กับ เพียงพอ สุขวัฒนาการวิทย์(ภูติคลับ/บ้านทองหยอด) 21-10 , 21-15
  • ผไทมาส เหมือนวงศ์ กับ ลักษิกา กัลละหะ(สมาคมกีฬาแบดมินตันจังหวัดปทุมธานี)  ชนะ  ภาสินี ภูจอมรัตน์ กับ อัศฎาภรณ์ กระโจมทอง(บ้านเด็กธรรมรักษ์) 21-10 , 21-5 

 

ประเภทชายคู่

  • ภรัณยู ขาวสำอางค์ กับ วรพล ทองสง่า(เจพีอะคาร์เดมี่/สปิริตบายมณีพงศ์) ชนะ พีรัชชัย สุขพันธ์ กับ พรรคพล ธีระรัตน์สกุล (ที ไทยแลนด์) 22-20 , 21-13
  • ธนดล พันธ์พานิช กับ วชิรวิทย์ โสทน(ยูไนท์/ทหารอากาศ) ชนะ ตนุภัทร วิริยางกูร กับ ธนาวัสน์ อุดมสีห์ภรกุล(ตำรวจ/เอฟวายซี) 21-15 , 21-9
  • ธนวินท์ มาดี กับ พงศกร ทองคำ(เอ็นพีคอร์ท/พรหมลิขิตแบดมินตัน) ชนะ นันทกานต์ ยอดไพสง กับ เฉลิมพล เจริญกิจอมร(ธนบุรี/ที ไทยแลนด์) 21-16 , 21-19 
  • ณัฐพัฒน์ ตฤณขจี กับ สิรวิชญ์ โสทน(สิงห์เอชเอช/บอยคลับ)  ชนะ นฤเศรษฐ์ เหล่าเทิดพงษ์ กับ วิชญพงศ์ กาญจนคีรีวงศ์(บ้านทองหยอด) 21-12 , 21-16
logo-pwa

เพิ่ม NationTV

ลงในหน้าจอหลักของคุณ

ติดตั้ง
ปิด