6 กันยายน 2566 นายปานปรีย์ พหิทธานุกร รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ พร้อมด้วยนายจักรพงษ์ แสงมณี รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการต่างประเทศ เดินทางเข้ากระทรวงการต่างประเทศ ก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรี ในวันนี้ (6 ก.ย.) เพื่อสักการะพระพุทธราชไมตรีศรีสัมพันธ์ พระพุทธรูปประจำกระทรวงฯ เทพยดาบัวแก้ว และสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่นประจำกระทรวงฯ ภายหลังเข้าเฝ้าฯ ถวายสัตย์ปฏิญาณตนปฏิบัติหน้าที่เสร็จสิ้น
โดย น.ส.บุษฎี สันติพิทักษ์ รองปลัดกระทรวงฯ ในฐานะรักษาราชการแทนปลัดกระทรวงฯ และคณะผู้บริหารกระทรวงฯ ให้การต้อนรับ และแนะนำข้าราชการประจำ ผู้บริหารกระทรวงฯ ก่อนนำเยี่ยมชมบริเวณต่าง ๆ ในกระทรวงฯ