31 สิงหาคม 2566 ดร.พิศุทธิ์ จำเริญรวย รองหัวหน้าพรรค และ ประธาน คกก. วิสัยทัศน์ พรรคเป็นธรรม โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊ก กรณีได้รัฐบาลสลายขั้ว ที่คาดว่าในขณะนี้โควต้าตำแหน่งคณะรัฐมนตรีแทบจะลงตัวแล้ว โดยระบุว่า เมื่อวันวาน ผมเคยตั้งชื่อ “การรวมเสียงเพื่อจัดตั้งรัฐบาล” ในช่วงแรกว่า “รัฐบาล คั่วกลิ้ง” “คั่วตำแหน่ง” “กลิ้งกลอก วาทกรรม”
วันนี้ได้ “รัฐบาลใหม่” แล้ว ผมขอตั้งชื่อ รัฐบาลนี้ว่า “รัฐบาล ยูเทิร์น” แซงซ้าย ผิดมารยาท เพื่อ “ยูเทิร์น ประเทศ” กลับไปสู่จุดเดิม ๆ บรรยากาศ เดิม ๆ คน เดิม ๆ พฤติกรรม เดิม ๆ “ผลการเลือกตั้ง” สะท้อน ความต้องการของ “ประชาชน”
แต่ “ผลการจัดตั้งรัฐบาล” สะท้อน ความต้องการของ “นักการเมือง” “ประชาชน” เปลี่ยนแล้ว แต่ “การเมือง” ยังไม่เปลี่ยน