22 สิงหาคม 2566 ที่ท่าอากาศยานดอนเมือง ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศการกลับเมืองไทยในรอบ 17 ปี ของ นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โดยเวลา 09.00น. เครื่องบินเจ็ทส่วนตัวได้ลงจอดลานจอดท่าอากาศยานดอนเมือง ซึ่งมีรถยนต์ของทางเจ้าหน้าที่สนามบิน และตำรวจมารอรับ จากนั้นได้นำตัวนายทักษิณ เข้าไปภายในอาคารผู้โดยสารส่วนตัว
จากนั้นในเวลา 09.25 น. นายทักษิณ ได้ เดินปรากฎตัวภายด้านหน้าอาคารผู้โดยสารอากาศยานส่วนบุคคล ท่าอากาศยานดอนเมือง โดยภาพแรกที่ปรากฎ นายทักษิณ เดินออกมาพร้อม บุตรทั้ง 3 คน พร้อมทั้ง ยกมือไหว้แกนนำเพื่อไทย และประชาชนที่มายืนรอต้องรับอยู่ด้านหน้าอาคาร
โดยนายทักษิณ ได้ถวายความเคารพพระบรมฉายาลักษณ์ ก่อนจะเข้าไปทักทายมวลชนที่มารอ ก่อนจะเดินกลับเข้าไปภายในอาคาร
สำหรับ ลำดับขั้นตอนเมื่อ"ทักษิณ ชินวัตร " อดีตนายกรัฐมนตรีเดินทางถึงประเทศไทย
ทันทีที่เครื่องบินเจ็ตส่วนตัวถึงท่าอากาศยานดอนเมือง เวลา 09.00 น. ระหว่างนี้จนท.อนุญาติให้ญาติเข้าพบไม่เกิน 5-10 นาที อนุญาติให้สื่อบันทึกภาพ ขณะที่ มวลชนที่มารอต้อนรับและให้กำลังใจให้รอด้านนอก ก่อนเตรียมตัวเดินทางไปศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง
เส้นทางการเดินทาง "ทักษิณ"และคณะ จะออกจากท่าอากาศยานดอนเมืองขึ้นทางด่วนโทลล์เวย์ เชื่อมต่อ ทางด่วนดินแดง ลงยมราช เลี้ยวซ้ายเข้าหลานหลวง ผ่านอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ไปยัง ศาลฎีกา สนามหลวง
ภายหลัง "ตม."นำตัวส่งศาล ศาลจะไม่อ่านคำพิพากษาซ้ำทั้งหมด แต่จะแค่อ่านย่อทวน เพราะองค์คณะผู้พิพากษาอ่านคำพิพากษาลับหลังคดีเหล่านี้โดยชอบตาม พ.ร.ป.ว่าด้วยวิธีพิจารณาคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง พ.ศ.2560 ที่แก้ไขใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว
เมื่ออ่านคำพิพากษาเสร็จสิ้น เจ้าหน้าที่ราชทัณฑ์ ควบคุมตัว "ทักษิณ" เข้าเรือนจำพิเศษกรุงเทพมหานคร มีตำรวจนครบาลดูแลความปลอดภัยตลอดเส้นทางเช่นเดิมจนเข้าสู่เรือนจำ
ใช้ทางออกจากศาลฎีกา สนามหลวง เข้าสู่ถนนราชดำเนิน ถนนหลานหลวง วิ่งตรงขึ้นทางด่วนยมราช แล้วไปลงดินแดง ต่อโทลล์เวย์ ลงงามวงศ์วาน แล้วเข้าเรือนจำพิเศษกรุงเทพ