31 มีนาคม 2567 เพจเฟซบุ๊ก ประชาสัมพันธ์กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช เผยภาพน่ารักของ "น้องกองกอย" ชะนีมงกุฏ สัตว์ป่าพลัดหลง โดยระบุว่า เรื่องเล่าจากหมอ กับภารกิจช่วยเหลือลูกชะนีมงกุฎบาดเจ็บ
เจ้าหน้าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่ายอดโดมจึงไปตรวจสอบและรับชะนีตัวดังกล่าว ซึ่งเป็นชะนีมงกุฎ เพศเมีย มีบาดแผลเต็มตัว จึงนำส่งมารักษาที่คลินิกสัตว์ป่า ส่วนอนุรักษ์สัตว์ป่า สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 9 (อุบลราชธานี) สัตวแพทย์ตรวจร่างกายพบว่าชะนีมีภาวะขาดน้ำ พบแผลทั่วบริเวณลำตัว และมีแผลหลุมบริเวณสะโพกด้านขวา ประเมินอายุคาดว่ามีอายุ 1 เดือน ทำการรักษา ดูแลอย่างใกล้ชิดจนปัจจุบันเป็นระยะเวลา 3 เดือนแล้ว
เมื่อน้อนกองกอย แข็งแรง คุณแม่(หมอแจน ) จะนำไปปรับตัวกับสภาพธรรมชาติที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่ายอดโดม และถ้าน้อนกองกอยพร้อมจะปล่อยกลับคืนสู่ธรรมชาติต่อไป
ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก :
เพจเฟซบุ๊ก ประชาสัมพันธ์กรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช