3 กันยายน 2566 ที่ จ.พระนครศรีอยุธยา เมื่อช่วงกลางดึกที่ผ่านมา ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงอยุธยา ออกตรวจอยู่บนถนนพหลโยธิน ขาเข้า กทม. ช่วง อ.วังน้อย จ.พระนครศรีอยุธยา พบเห็นรถยนต์โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ สีน้ำตาล ติดแผ่นป้ายทะเบียนหมายเลข XX5481 สุโขทัย รถมีลักษณะบรรทุกของหนักมาด้วย จึงได้ขับรถติดตาม แล้วจึงแสดงตน เปิดสัญญาณไฟ เรียกให้จอดรถ
รถยนต์คันดังกล่าว พอเห็นรถตำรวจ ได้เร่งความเร็วหลบหนี แซงซ้ายแซงขวารถคันอื่น ขณะนั้นมีฝนตกลงมาอย่างหนัก เจ้าหน้าที่ตำรวจ จึงวิทุยแจ้งรถสายตรวจ ช่วยกันสกัดจับ จนสามารถหยุดรถได้ที่ บริเวณหลักกิโลเมตรที่ 54 ต.ลำไทร อ.วังน้อย จ.พระนครศรีอยุธยา จึงได้เข้าไปควบคุมตัวคนขับรถ ทราบชื่อ นายสมชัย แซ่จ๊ะ อายุ 25 ปี ชาวจังหวัดตาก
ตรวจสอบภายในรถ พบแรงงานต่างด้าว สัญชาติเมียนมา 21 คน ไม่มีเอกสาร ไม่มีหนังสือเดินทาง สอบถาม นายสมชัย คนขับรถ ยอมรับว่า ได้รับการติดต่อว่าจ้าง จากนายลี ให้ไปรับแรงงานต่างด้าว ที่บริเวณ ป่าข้างทาง อ.แม่ท้อ จ.ตาก จำนวน 21 คน เพื่อไปส่งที่ จ.สมุทรปราการ ได้รับค่าจ้าง 15,000 บาท มี นายก้องภพ ชาว อ.วังเจ้า จ.ตาก ขับขี่รถยนต์กระบะ สีขาว นำเส้นทาง เพื่อคอยดูด่านตรวจ หรือรถตำรวจ
จนมาถึงอยุธยา มีฝนตกลงมาอย่างหนัก ต่างคนจึงต่างขับ หากันไม่เจอ จนมาถูกตำรวจทางหลวงเรียกตรวจ ด้วยความกลัว จึงขับรถหลบหนี
ก่อนหน้านี้เคย รับจ้างขนแรงงานต่างด้าว มาแล้วครั้งหนึ่ง ส่วนรถยนต์ที่ใช้ ก็ยืมแม่มา โดยอ้างว่า จะไปเที่ยว แต่กลับเอามาใช้ ขนแรงงานต่างด้าว เพราะเห็นเพื่อนทำแล้วได้เงิน จึงขอเพื่อนร่วมทำบ้าง แต่สุดท้ายก็ไม่รอด ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจทางหลวงจับได้
สอบถาม แรงงานต่างด้าว ผ่านล่ามแปลภาษาเมียนมา ให้การยอมรับว่า ได้ลักลอบเดินทางเข้ามาในประเทศไทย ทางช่องทางธรรมชาติ และเดินข้ามมาในพื้นที่ อ.แม่สอด จ.ตาก และจะมีคนพาออกมาขึ้นรถ เพื่อจะเข้ามาหางานทำในประเทศไทย โดยยังไม่ได้เสียค่าใช้จ่าย เมื่อถึงปลายทาง จะมีญาติเป็นคนจ่ายเงิน ให้กับนายหน้าที่นำพาเข้าประเทศไทย