18 ตุลาคม 2565 ที่ จ.ตรัง เมื่อเวลา 15.00 น. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากฝนที่ตกหนักอย่างต่อเนื่องเป็นเวลาหลายวัน ทำให้เกิดมวลน้ำป่าจำนวนมาก ไหลหลากลงมาตามพื้นที่ต่าง ๆ รวมทั้งบนเทือกเขาบรรทัด รอยต่อระหว่าง จ.ตรัง และพัทลุง อย่างที่บริเวณน้ำตกกะช่อง แหล่งต้นน้ำสำคัญของ จ.ตรัง ซึ่งตั้งอยู่ใน ต.ช่อง อ.นาโยง
ล่าสุดก็ได้เกิดน้ำป่าสีโคลน ไหลทะลักลงสู่คลองนางน้อย และยังมีต้นไม้ขนาดใหญ่ ถูกกระแสน้ำพัดหักโค่น ไหลลงมาด้วย จนเริ่มส่งผลต่อถนนในบางจุดแล้ว เช่น ที่สะพานหน้าค่ายลูกเสือกะช่อง เริ่มมีระดับน้ำท่วมถนนสูง จนรถเล็กผ่านไปมาด้วยความยากลำบาก เสี่ยงต่อการถูกกระแสน้ำเชี่ยวกรากพัดลงไปในคลองนางน้อย จนเกิดอันตรายได้
เหตุการณ์นี้สร้างความกังวลใจ ให้กับชาวบ้านริมฝั่งแม่น้ำเป็นอย่างยิ่ง ไม่ว่าจะเป็นตำบลช่อง ตำบลละมอ ตำบลนาโยงเหนือ หรือในเขตเทศบาลตำบลนาโยงเหนือ ซึ่งเป็นจุดลุ่มต่ำ ที่รองรับมวลน้ำที่ไหลหลากลงมาจากน้ำตกกะช่อง โดยหากฝนยังคงตกหนักต่อเนื่องเช่นนี้ไปอีก 1 - 2 วัน คาดว่า จะทำให้เกิดน้ำท่วมขึ้นอย่างแน่นอน เนื่องจากคลองนางน้อยคงไม่สามารถรองน้ำไหว ทำให้หลายหน่วยงานต้องมีการประกาศเตรียมความพร้อมเพื่อรับมือไว้แต่เนิ่น ๆ
ชมคลิป
(Cr.ภาพ/กู้ภัยสว่างภักดีตรัง เขต อ.นาโยง)
ข่าว : คนิตา สีตอง จ.ตรัง