26 กันยายน 2566 ตำรวจ สน.บางมด รับแจ้งอุบัติเหตุ รถเฉี่ยวชนกันบริเวณหน้าปากซอยพระรามที่ 2 ซอย 4 มีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย และยังมีรถยนต์ของประชาชนได้รับความเสียหายอีกจำนวนหลายคัน จึงประสาน อาสาสมัครมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง เร่งรัดตรวจสอบที่เกิดเหตุทันที
ที่จุดเกิดเหตุ เป็นถนน 4 เลน ในเส้นทางพระรามที่ 2 ขาเข้ามุ่งหน้าไปทางแยกบางประแก้ว พบอุบัติเหตุรถชนกันหลายคันอยู่ในสภาพพังยับเยินกองอยู่รวมกัน และภายในที่เกิดเหตุมีผู้ได้รับบาดเจ็บถึง 18 ราย อาสาสมัครกู้ภัยจึงเร่งรัดจัดอุปกรณ์ให้การช่วยเหลือ ปฐมพยาบาล ก่อนเคลื่อนย้ายผู้บาดเจ็บกระจายส่งโรงพยาบาลใกล้เคียง
เบื้องต้น เจ้าหน้าที่ต้องปิดการจราจรส่งผลให้มีรถติดสะสมเป็นจำนวนมาก จึงจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์ขนาดเครื่องตัดถ่าง พร้อมรถรากจูงเข้ามาทำการแยกซากรถออกจากกันเพื่อเร่งระบายการจราจรอย่างเร่งด่วน
นายบุญมี จันทร์พันธ์ อายุ 59 ปี ผู้ขับขี่รถประจำทางสาย 558 กล่าวว่า ตนเองขับรถออกมาจากป้ายหยุดรถประจำทางบริเวณใกล้เคียงกับจุดเกิดเหตุ และขับตรงมาเรื่อยๆ พอถึงจุดเกิดเหตุ ตนพยายามเบรกแล้ว แต่เบรกมันหายไปเลย จึงพยายามที่จะหยุดรถแล้ว แต่ก็ไม่สามารถที่จะหยุดรถได้ ก็เลยชน
ด้านนายวิจักษณ์ (สงวนนามสกุล) อายุ 37 ปี ผู้ขับขี่รถกระบะที่ได้รับความเสียหาย กล่าวว่า รถของตนเองถูกชนท้ายเป็นคันแรก แล้วก็ต่อๆ กันไปอีกหลายคัน โดยรถเมล์คันดังกล่าวพุ่งมาชนท้ายโดยไม่ทราบสาเหตุ แต่แรงพุ่งชนทำใ้รถของตนเองถูกผลักดันขึ้นไปอยู่บนซากรถยนตต่างๆ ที่ร่วมประสบอุบัติเหตุ
จากการตรวจสอบภาพกล้องวงจรปิดจะเห็นว่ารถประจำทางสาย 558 ซึ่งวิ่งตรงมาตามถนนพระรามที่ 2 มุ่งหน้าไปทางแยกบางประแก้ว ได้พุ่งชนรถกระบะคันสีส้มก่อน ที่จะดันไปชนรถคันอื่นๆ อีกหลายคันรวม ทั้งรถจักรยานยนต์ด้วย จึงส่งผลให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บถึง 18 ราย อาสาสมัครนำส่งโรงพยาบาลใกล้เคียงโดยกระจายกันออกไป 4 แห่ง และนำรถที่เสียหายทั้งหมดเข้าไปตรวจสอบที่ สน.บางมด พร้อมเชิญคนขับรถประจำทางคันต้นเหตุ ไปสอบถามเพิ่มเติมที่ สน.บางมด แล้วจะดำเนินการตามขั้นตอนของกฎหมายต่อไป