ความเคลื่อนไหวศึกวอลเลย์บอล เนชั่นส์ ลีก ที่เมืองริมินี่ ประเทศอิตาลี ค่ำคืนนี้จะเป็นการแข่งขันนัดที่ 3 ทัพนักตบลูกยางสาวทีมชาติไทย จะลงสนามพบกับ ทีมชาติจีน
สำหรับผลงานสองนัดที่ผ่านมา ไทยที่ส่งนักกีฬาลงแข่งขันแบบรวมตัวเฉพาะกิจเนื่องจากนักกีฬาชุดแรกติดโควิด ทำให้ต้องพบกับความพ่ายแพ้ทั้ง 2 นัด เริ่มจากแพ้ญี่ปุ่น 0-3 เซต ต่อด้วยพ่ายเกาหลีใต้ 1-3 เซต
ขณะที่ทางฝั่งจีน มีสถิติชนะ 1 แพ้ 1 นัดแรกชนะเกาหลีใต้ 3-1 เซต ก่อนจะมาแพ้ญี่ปุ่น 0-3 เซต
ด้านสถิติการพบกันของทั้งคู่ นักตบสาวไทยถือว่าเป็นรองสุดกู่ เมื่อเก็บชัยชนะได้แค่ครั้งเดียวจากการพบกัน 5 นัดหลังสุด ขณะที่จีนคว้าชัยได้ถึง 4 ครั้ง อย่างไรก็ตามครั้งเดียวที่ไทยเก็บชัยได้ก็คือการพบกันครั้งหลังสุดในศึกชิงแชมป์เอเชีย ซึ่งไทยชนะไป 3-1 เซต
สถิติการพบกัน 5 นัดหลังสุด (รวมทุกรายการ)