ทุกสนามข่าว เราคือตัวจริง

วันพฤหัสบดี ที่ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2564

กกต.รับรองผู้ชิงนายกฯบอล

3.80K 768

บังยี วรวีร์ มะกูดี, บิ๊กเจี๊ยบ พล.ต.ท.พิสัณห์ จุลดิลก และ บิ๊กหอย ธวัชชัย สัจจกุล ผ่านการรับรองคุณสมบัติ จากคณะกรรมการการเลือกตั้งชิงตำแหน่งนายกบอลไทย พร้อมเผยชื่อทีมงานแต่ละคนมีชื่อเสียงเพียบ กำหนด 17 ต.ค. ที่โรงแรมโกลเด้น ทิวลิป ซอฟเฟอริน เป็นสังเวียนเลือกตั้ง

ที่ห้องประชุมสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ 30 กันยายน นายธงชัย พรเศรษฐ์ ประธานคณะกรรมการการเลือกตั้ง แถลงข่าวความคืบหน้าการทำงานและผลการตรวจคุณสมบัติผู้สมัครชิงตำแหน่งนายกสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ที่จะมีขึ้นในวันที่ 17 ตุลาคมนี้ ประกอบไปด้วย บังยี วรวีร์ มะกูดี นายกสมาคมฟุตบอลคนปัจจุบัน บิ๊กเจี๊ยบ พล.ต.ท.พิสัณห์ จุลดิลก ผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 3 และ บิ๊กหอย ธวัชชัย สัจจกุล อดีตผู้จัดการทีมชาติไทย

นายธงชัย กล่าวว่าคณะทำงานตรวจสอบคุณสมบัติผู้สมัครทั้งในตำแหน่งนายกสมาคมฟุตบอล อุปนายก และกรรมการกลาง รวมทั้งสิ้น 57 คน ปรากฏว่าทั้งหมดมีคุณสมบัติถูกต้องครบถ้วนตามข้อบังคับทุกอย่าง

หลังจากนี้เราจะส่งชื่อผู้สมัครไปให้ 72 สโมสรที่มีสิทธิ์ลงคะแนนเสียงเลือกตั้งตรวจเช็กล่วงหน้า 15 วันก่อนเลือกตั้ง โดยกำหนดสถานที่คือโรงแรมโกลเด้น ทิวลิป ซอฟเฟอริน ขณะที่ 72 สโมสรแบ่งเป็นโตโยต้า ไทยพรีเมียร์ลีก 18 ทีม ดิวิชั่น 1 มี18 ทีมดิวิชั่น 2 มี30 ทีม และถ้วยพระราชทาน ประเภท ข, ค, ง ถ้วยละ 2 ทีม

สำหรับรายชื่อผู้สมัครทั้งหมดมีดังนี้ 1.นายกสมาคม วรวีร์ มะกูดี, อุปนายก ดร.ภิญโญ นิโรจน์, ดร.อุดรพันธ์ จันทรวิโรจน์, พล.ท.ม.ล.สุปรีดี ประวิตร, นวลพรรณ ล่ำซำ, ธเนศ เครือรัตน์ กรรมการกลาง พล.อ.จิรศักดิ์ บุตรเนียร, พล.อ.ต.อดินันท์ จารยะพันธ์, ดร.กษม ชนะวงศ์, ดร.ภานุวัฒน์ สะสมทรัพย์, ณัฏฐพล ทีปสุวรรณ, ศุภสิน ลีลาฤทธิ์, ดร.ธัญญา โพธิ์วิจิตร, มิตติ ติยะไพรัช, พ.อ.สมศักดิ์ ฤทธิรงค์วัฒนา, ดร.ประเวช รัตนเพียร, อติพล สุวรรณดี, วัฒนา ช่วงเหลา, อภิสิทธิ์ ชาลีกุล

2.นายกสมาคม พล.ต.ท.พิสัณห์ จุลดิลก, อุปนายก พล.อ.อดุลยเดช อินทะพงษ์, พล.ร.อ.ชัยรรงค์ เจริญรักษ์, พล.ต.อ.ประวุฒิ ถาวรศิริ, สุทธินันท์ บุญมี, ดร.วิชิต คนึงสุขเกษม กรรมการกลาง ดร.จุฑา ติงศภัทิย์, พล.ท.ธนชาต แสงภัทรเนตร, พ.อ.ฐากริน อินทรไข่, ชาติชาย เจียมศรีพงษ์, มนตรี สุวรรณน้อย, พล.ร.ท.อดุงสวัสดิ์ พุ่มพวง, ศรีสมร รัศมีฤกษ์เศรษฐ์, พล.ต.ต.จตุรงค์ ภูมรินทร์, พ.ต.ท.ยุทธนา เกษมวัฒนา, ธนศักดิ์ สุระประเสริฐ, ชาดา ไทยเศรษฐ์, ณฐพล ปัญญาคณานุกูล, พ.ต.อ.ศุภากรณ์ จันทาบุตร

3.นายกสมาคม ธวัชชัย สัจจกุล, อุปนายก กล้านรงค์ จันทิก, นพ.พิชญา นาควัชระ, เทพพิทักษ์ จันทร์สุเทพ, สุรยศักดิ์ ธนาอภิยานันท์, ชาลี นพวงศ์ ณ อยุธยา กรรมการกลาง พล.ร.ท.นพ.วิโรจน์ รุธิรวัฒน์, อธิษฐ์พัฒน์ ธนาอภิญานันท์, ณัฏฐ์ฏาพร สืบตระกูล, เจริญฉัตร สมประสงค์, สุรินทร์ มาศมุททึก, สุรเชษฐ์ แวอาแซ, นพ.ทศพร เสรีรักษ์, ธานินทร์ ใจสมุทร, วิรุณ เกิดชูกุล, กษิภัท ภูมิสิงหชัย, สุรเชษฐ์ สังขนิยม, ธัญลักษณ์ ไพเมือง, ธีรศักดิ์ ปูหิ้น

ส่วนรายชื่อสโมสรที่มีสิทธิ์ลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง (72 ทีม) ประกอบไปด้วย โตโยต้า ไทยพรีเมียร์ลีก เอสซีจี เมืองทองฯ, บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด, บางกอกกล๊าส, ราชบุรี, ชลบุรี, สุพรรณบุรี, แบงค็อก ยูไนเต็ด, เชียงราย ยูไนเต็ด, อาร์มี่ ยูไนเต็ด, นครราชสีมา, โอสถสภา, ชัยนาท, ศรีสะเกษ, บีอีซี เทโรศาสน, การท่าเรือ, ราชนาวี, สระบุรี, ทีโอที

ดิวิชั่น 1 เพื่อนตำรวจ, บีบีซียู, พัทยา ยูไนเต็ด, นครปฐม, ไทย ฮอนด้า, แอร์ฟอร์ซ, ประจวบ, บางกอก, อ่างทอง, สุโขทัย, สงขลา ยูไนเต็ด, พีทีที ระยอง, กระบี่, พิจิตร, สมุทรสงคราม, ยาสูบ, อยูธยา, ภูเก็ต

ดิวิชั่น 2 ม.นอร์ทกรุงเทพ, ม.เกษมบัณฑิต, อัสสัมชัญ ยูไนเต็ด, โดม, แบงค็อก ยู เดฟโฟ (โซนกรุงเทพฯและกลาง) กบินทร์ ยูไนเต็ด, แก่งคอย, สมุทรปราการ สองสิงห์, ปทุมธานี, ฉะเชิงเทรา (โซนกลางตะวันออก) ธนบุรี ซิตี้, นนทบุรี, กรุงธนบุรี, ทีพียู ปทุมธานี ซีคเกอร์, ราชประชา (โซนกลางตะวันตก) ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด, สกลนคร เมืองไทย, ร้อยเอ็ด ยูไนเต็ด, ขอนแก่น ยูไนเต็ด, มุกดาหาร (โซนตะวันออกเฉียงเหนือ) ตาก ซิตี้, เชียงราย ซิตี้, แพร่ ยูไนเต็ด, นครสวรรค์, พะยา (โซนเหนือ) สุราษฎร์ธานี, พังงา, นรา ยูไนเต็ด, ยะลา, ปัตตานี (โซนใต้)

ถ้วยพระราชทาน ข สถาบันการพลศึกษา ว.สมุทรสาคร, เทศบาลเสนา ถ้วยพระราชทาน ค ม.เทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ, วิทยาลัยเทคโนโลยีพิชญเกษม ถ้วยพระราชทาน ง วิทยาลัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการกีฬา ม.มหิดล, สถาบันการพลศึกษา ว.ชลบุรี


เรื่องโดย Nation TV | ภาพโดย Nation TV
"ไม่พลาดทุกข่าวด่วนจาก NationTV กดเป็นเพื่อนกับเราที่นี่"
add friend