นายสมพร ใช้บางยาง นายกสมาคมกีฬาวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย กล่าวว่า "ทีมชาย อยู่ในช่วงสมาคมฯ กำลังพัฒนาใช้เด็กจากโครงการเยาวชนคนของชาติ ตอนนี้ก็ผลิตดอกออกผล เด็กสูงกลุ่มนั้นเข้ามาสู่ทีมชาติมากขึ้น ฉะนั้นเรายังไม่ได้หวังเหรียญเท่าไหร่ แต่ก็มองถึงอนาคตว่าจะสามารถพัฒนาได้ ส่วนของทีมหญิง คิดว่าเราน่าจะมีโอกาสได้เหรียญ อย่างน้อยๆที่คุยกันก็ต้องพยายามเข้าไปติด 1 ใน 4 ของเอเชียให้ได้"
โดย "โค้ชด่วน" นายดนัย ศรีวัชรเมธากุล หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมหญิง กล่าวว่า "สำหรับเอเชียนเกมส์ในปีนี้ เป้าหมายขั้นต้น เราต้องเข้า 4 ทีมก่อน เพราะโดยมาตรฐานของเอเชีย เราต้องรักษามาตรฐานท็อปโฟร์ของเอเชียให้ได้ เพื่อคงสภาพระดับของการเล่นให้สมบูรณ์ที่สุด"
"ส่วนหากว่าเข้า 4 ทีมแล้ว ก็ต้องประเมินอีกทีนึง เพราะคู่แข่งแต่ละทีมค่อนข้างที่จะแข็งแกร่งพอสมควร เขาส่งชุดใหญ่มาทั้งนั้นเลย เราก็พยายามเตรียมตัวเต็มที่ เพื่อจะให้ทีมเราสมบูรณ์ที่สุดในช่วงสุดท้าย"
รายชื่อนักกีฬาทีมชาติไทยประเภททีมหญิง
1. วิลาวัณย์ อภิญญาพงศ์
2. หัตถยา บำรุงสุข
3. พิมพิชยา ก๊กรัมย์
4. อัจฉราพร คงยศ
5. พรพรรณ เกิดปราชญ์
6. ชิตพร กำลังมาก
7. มลิกา กันทอง
8. ชัชชุอร โมกศรี
9. ทัดดาว นึกแจ้ง
10. สุพัตรา ไพโรจน์
11. ปิยะนุช แป้นน้อย
12. อรอุมา สิทธิรักษ์
13. ปลื้มจิตร์ ถินขาว
14. นุศรา ต้อมคำ
เจ้าหน้าที่
ผู้จัดการทีม นายชำนาญ ดอกไม้
หัวหน้าผู้ฝึกสอน นายดนัย ศรีวัชรเมธากุล
ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน นาวาอากาศโท ณัฐพนธ์ ศรีสมุทรนาค
นักกายภาพ นางสาวทิพย์รัตน์ แก้วใส
แพทย์ประจำทีม นายพิเชษฐ์ เยี่ยมศิริ
โปรแกรมการแข่งขันประเภททีมหญิงวันที่ 19 สิงหาคม 256112.30 น. ไทย พบ ฟิลิปปินส์วันที่ 23 สิงหาคม 256119.00 น. ไทย พบ ญี่ปุ่นวันที่ 25 สิงหาคม 256116.30 น. ไทย พบ ฮ่องกงวันที่ 27 สิงหาคม 2561
16.30 น. ไทย พบ อินโดนีเซีย
ขณะที่ "โค้ชยุ่น" นาวาอากาศโท มนต์ชัย สุภจิรกุล หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาย กล่าวว่า "ทีมเรามีการเตรียมมานานพอสมควร และพึ่งจะได้อันดับที่ 5 จากการแข่งขันเอวีซี คัพ ที่ไต้หวัน ซึ่งเรามีความพร้อม ส่วนคู่แข่งในรอบแรก มีทั้ง ศรีลังกา และเวียดนาม ที่น่าจะสู้ได้ ส่วน จีน ต้องดูว่าเขาส่งนักกีฬาชุดไหนมา และเราต้องวางแผนว่าจะเล่นกับเขาอย่างไร ส่วนเป้าหมายขอทำผลงานทีละนัด ทีละรอบให้ดีที่สุด"
รายชื่อนักกีฬาทีมชาติไทยประเภททีมชาย
1. กฤษฎา นิลไสว
2. มาวิน มณีวงษ์
3. กฤษฎา สมคะเน
4. สราญจิต เจริญสุข
5. จิรายุ รักษาแก้ว
6. ฉัตรมงคล ประเกตุแก้ว
7. มนตรี พ่วงลิบ
8. กิตตินนท์ นามขุนทด
9. กันตพัฒน์ คูณมี
10. กิตติคุณ ศรีอุทธวงศ์
11. จักรภพ แสงสี
12. จักรพงศ์ ทองกลาง
13. อมรเทพ คนหาญ
14. อนุชิต ภักดีแก้ว
เจ้าหน้าที่
ผู้จัดการทีม นายสมชาย ดอนไพรยอด
หัวหน้าผู้ฝึกสอน นาวาอากาศโท มนต์ชัย สุภจิรกุล
ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน นายขจรศักดิ์ มานะพรชัย
ผู้ช่วยผู้ฝึกสอน พันจ่าอากาศเอก วีระเมธร์ เพลิงสงเคราะห์
นักกายภาพ นางสาวรัตน์กมล จิระอำนวยพร
โปรแกรมการแข่งขันประเภททีมชาย
วันที่ 20 สิงหาคม 256112.30 น. ไทย พบ ศรีลังกาวันที่ 22 สิงหาคม 256116.30 น. จีน พบ ไทยวันที่ 24 สิงหาคม 256119.00 น. ไทย พบ เวียดนาม